theo QĐ48 thì TSCĐ hữu hình hạch toán ở tài khoản con nào thì đúng?

• Thread starter miss trang
  • Ngày gửi
M

miss trang

Guest
Anh chị ơi!
E làm ở phần mềm kế toán làm theo QĐ48. Theo QĐ48 thì có TK mẹ là 211: TSCĐ hữu hình, và 3 TK con là 2111: nhà cửa vật kiến trúc, 2112: TSCĐ thuê tài chính, 2113: TSCĐ vô hình. vậy TSCĐ của e là tài sản cố định hữu hình thì hạch toán ở tài khoản con nào ah? Vì phần mềm ko thể hạch toán ở tài khoản mẹ đựơc. Và e có thể sửa tên TK 2111 là nhà cửa, vật kiến trúc, máy móc thiết bị và e cho TSCĐ của e vào 2111 có được ko ah? :wall:
Anh chị giúp e với. Chân thành cảm ơn ạ! :inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chaulm2007

Sơ cấp
24/4/09
9
0
0
Quận Hoàng Mai - HN
Hạch toán TSCD theo QD 48

Em ơi em có bị nhầm không: Theo Qd 48 thì TSCD có TK: 2111: TSCD huu hinh; 2121 TSCD thue tai chinh va 2131 TSCD vo hinh nhu vay neu TSCD cua em la huu hinh thi hach toan vao TK 2111 (chi tiet theo nhom TS):biggthump

M

miss trang

Guest
Dạ nhưng e xem ở danh mục tài khoản Tk 211 chi tiết tài khoản con là. 2111: nhà ở, vật kiến trúc. 2112: TSCD thuê tài chính, 2113: TSCD vô hình chị ah. mà e muốn hạch toán ở tài khoản con của TK 211: TSCD hữu hình ý. E ko biết hạch toán ở tài khoản nào cho đúng. như chị nói thì là các TK mẹ rồi: 211, 212, 213 còn gì ah. Anh chị giúp e với.

E

Easyman

Guest
11/11/06
3
0
0
Hạ Long
Ban xem :
PHẦN THỨ HAI
HỆ THỐNG TÀI KHOẢN KẾ TOÁN

I- QUY ĐỊNH CHUNG
4-Các doanh nghiệp nhỏ và vừa có thể mở thêm Tài khoản cấp 2 và Tài khoản cấp 3 đối với những tài khoản không có qui định Tài khoản cấp 2, Tài khoản cấp 3 tại Danh mục Hệ thống tài khoản kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa đã quy định trong Quyết định này nhằm phục vụ yêu cầu quản lý của doanh nghiệp mà không phải đề nghị Bộ Tài chính chấp thuận.

M

miss trang

Guest
nhưng nếu e thêm TK con là 2114: TSCĐ hữu hình thì có khác gì QĐ 15 ah. Nếu làm vậy có được ko ah? mà nếu e sửa tên TK 2111: nhà cửa, vật kiến trúc, TSCĐ hữu hình có được ko chị? Thanks!

C

chaukhang

Trung cấp
21/6/08
94
0
6
Hanoi
Anh chị ơi!
E làm ở phần mềm kế toán làm theo QĐ48. Theo QĐ48 thì có TK mẹ là 211: TSCĐ hữu hình, và 3 TK con là 2111: nhà cửa vật kiến trúc, 2112: TSCĐ thuê tài chính, 2113: TSCĐ vô hình. vậy TSCĐ của e là tài sản cố định hữu hình thì hạch toán ở tài khoản con nào ah? Vì phần mềm ko thể hạch toán ở tài khoản mẹ đựơc. Và e có thể sửa tên TK 2111 là nhà cửa, vật kiến trúc, máy móc thiết bị và e cho TSCĐ của e vào 2111 có được ko ah? :wall:
Anh chị giúp e với. Chân thành cảm ơn ạ! :inlove:

Bạn có nhầm không vậy, trong QĐ 48 tk 211 là tài sản cố định. Nó có 3 tài khoản con là 2111 TSCĐ hữu hình, 2112 TSCĐ thuê tài chính, 2113 TSCĐ vô hình.
Nhà cửa vật kiến trúc thì bạn có thể tạo thêm một tài khoản cấp 3 trong tài khoản mẹ là TK 2111, chẳng hạn bạn đặt là TK 21111: Nhà cửa vật kiến trúc.

M

miss trang

Guest
Em ơi em có bị nhầm không: Theo Qd 48 thì TSCD có TK: 2111: TSCD huu hinh; 2121 TSCD thue tai chinh va 2131 TSCD vo hinh nhu vay neu TSCD cua em la huu hinh thi hach toan vao TK 2111 (chi tiet theo nhom TS):biggthump

e cảm ơn bác a. e ko đọc kỹ ý bác nói. giờ e hiểu rùi ạ. E cảm ơn các bác nhiều nha! thanks :066:

T

thaoNT

Guest
7/11/08
2
0
0
Thanh Hóa
minh mới làm kế toán mà công ty mới mua 1 máy in giá 200tr rồi lại cho đi thuê làm dịch vụ. Để tính được mức khấu hao khi cho thuê thì phải làm như thế nào và định khoản theo phương pháp nào thì đúng. có phải trước tiên mình cứ định khoản theo TSCĐ mình mua vào và tính khấu hao sau đó mới tính đến dịch vụ cho thuê.
Nhờ mọi người giúp mình giải quyết vấn đề này với. Xin cảm ơn trước nhé.

D

dongviet

Guest
24/3/08
2
0
0
Bac ninh
minh mới làm kế toán mà công ty mới mua 1 máy in giá 200tr rồi lại cho đi thuê làm dịch vụ. Để tính được mức khấu hao khi cho thuê thì phải làm như thế nào và định khoản theo phương pháp nào thì đúng. có phải trước tiên mình cứ định khoản theo TSCĐ mình mua vào và tính khấu hao sau đó mới tính đến dịch vụ cho thuê.
Nhờ mọi người giúp mình giải quyết vấn đề này với. Xin cảm ơn trước nhé.

D

dongviet

Guest
24/3/08
2
0
0
Bac ninh
Hien nay minh khong nho phuong phap khau hao theo duong thang, vay minh nho ban nao giup minh voi, xin chan thanh cam on

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA