Hướng dẫn Lập Tờ khai tạm tính thuế thu nhập doanh nghiệp theo Quý

• Thread starter Ke toan VIPVUON Cafe DaNang
  • Ngày gửi
K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
Chào các anh chị! Em mới vào làm kế toán đang phân vân không biết ghi trên Tờ khai Thuế TNDN tạm tính theo Quý (Mẫu số 01A/TNDN), Chỉ tiêu số (15) Lỗ được chuyển trong kỳ theo em hiểu là số lỗ của năm trước có đăng ký chuyển lỗ với Chi cục thuế và số lỗ của Quý trước không cần đăng ký chuyển lỗ với Chi cục thuế . Em hiểu như vậy có đúng không vậy?
Mong các anh chị giải đáp giùm. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
Chào các anh chị! Em mới vào làm kế toán đang phân vân không biết ghi trên Tờ khai Thuế TNDN tạm tính theo Quý (Mẫu số 01A/TNDN), Chỉ tiêu số (15) Lỗ được chuyển trong kỳ theo em hiểu là số lỗ của năm trước có đăng ký chuyển lỗ với Chi cục thuế và số lỗ của Quý trước không cần đăng ký chuyển lỗ với Chi cục thuế . Em hiểu như vậy có đúng không vậy?
Mong các anh chị giải đáp giùm. Thanks.

Bạn hỏi thế này khó hiểu quá.
Không có ai trả lời cho bạn là phải rồi.
chỉ tiêu [15] trong tờ 01A/TNDN chính là tổng số lỗ của lần đăng ký chuyển lổ của năm trước đã chuyển sang + với số lỗ của quý trước phát sinh (nếu có).
Vì bạn làm theo mẫu 01A/TNDN là đã tự quyết toán được số lổ của mình rồi.

N

ngoctruong

Trung cấp
4/5/09
197
6
18
TPHCM
Nếu làm cho quý 1/2009 thì Số lỗ được chuyển là TỔNG số lỗ đã đăng ký chuyển lỗ sang năm 2009 của các Phụ lục chuyễn lỗ năm 2008, 2007, 2006, 2005, 2004 (không quá 5 năm)
Nếu làm cho quý 2/2009 thì số lỗ được chuyển là chỉ tiêu [16] của quý 1/2009 nếu chỉ tiêu này âm.

N

ngoclan88

Guest
13/5/09
6
0
0
36
tp.hcm
thuế thu nhập tạm tính

chào các anh chị !
công ty em chư đăng ký thang lương ,khi làm thuế TNDN tạm tính quý 1 em đưa chi phí lương vào chi phí hợp lý nên doanh thu tính thuế âm hơn 30t .em làm như vậy có đúng không ah ?nếu sai thì em phải điều chỉnh hay làm sao ? .jờ làm tờ khai quý 2 em chưa biết phải làm thế nào với khoản lương chưa đăng ký đó đây .
mong các anh chị giúp em với !!!

levanton

levanton

Cao cấp
chào các anh chị !
công ty em chư đăng ký thang lương ,khi làm thuế TNDN tạm tính quý 1 em đưa chi phí lương vào chi phí hợp lý nên doanh thu tính thuế âm hơn 30t .em làm như vậy có đúng không ah ?nếu sai thì em phải điều chỉnh hay làm sao ? .jờ làm tờ khai quý 2 em chưa biết phải làm thế nào với khoản lương chưa đăng ký đó đây .
mong các anh chị giúp em với !!!

Chào em!
Doanh thu tính thuế là số phát sinh doanh thu bán hàng hoá dịch vụ Mã [10], đâu có liên quan gì đến chi phí tiền lương.
Chi phí lương củng với giá vốn hàng bán và các chi phí khác ghi vào mã [11]

Nếu số liệu chi phí ( mã [11]) > doanh thu (mã[10]) nghĩa là cty kinh doanh lỗ , lúc sẽ âm ở chỉ tiêu mã [12]

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Có bạn nào biết cách làm tờ khai thuế TNDN tạm tính không.Làm ơn chỉ mình với.

1

1987

Guest
21/5/09
158
0
0
36
Hai Phong
Tờ khai thuế TNDN tạm tính bạn làm theo mâu 01A/GTGT trong phầm mềm HTKK 2.0 nhưng có điều phải kết hợp cả TT số 03/2009/TT-BTC.Các chỉ tiêu trong tờ khai bạn vẫn kê khai bình thường nhưng chèn thêm 2 dòng trước tôi xin cam đoan với nội dung:
- Thuế TNDN được giảm
- Thuế tNDN còn nộp

C

chin su

Trung cấp
16/5/09
54
0
0
hoang mai
Cần hỏi gấp cách lập tờ khai Thuế TNDn tạm tính Q2 năm 2009

Chào tất cả các anh chị
Công ty em mới thành lập len chưa có doanh thu, giờ nộp tờ khai thế TNDN tạm tính Q2 sắp tới này em không biết cho chi phí tiền lương như nào cho hợp lý. Khi lập tờ khai thuế TNDN em có phải chèn thêm 2 dòng trước dòng tôi xin cam doan như ở TT số 03/2009/TT-BTC nói không ạ. Có anh chị nào biết không giúp em với. Em cám ơn nhiều nhiều.

phuong8407

phuong8407

Trung cấp
27/2/08
111
3
0
vùng trời bình yên
Trong tờ khai TNDN tạm tính quí 2 mẫu 01A, chỉ tiêu [12] mình đã bị lỗ. Và [16] cũng lỗ.
[17] = 25%, như vậy [19] số thuế TNDN phải nộp âm. Thế mình có được giảm tiếp 30% nữa không để số thuế phải nộp âm tiếp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA