Tỷ giá tính thuế

• Thread starter h2162
  • Ngày gửi
H

h2162

Sơ cấp
26/6/08
8
0
1
Hà Nội
Cho mình hỏi tỷ giá áp dụng cho các thu nhập bằng ngoại tệ áp dụng cho kỳ kê khai tháng và quyết toán năm như thế nào? Cty mình có 1 bác người nước ngoài. Lương bác ý bằng tiền USD do cty mẹ ở nước ngoài trả. Mình đang băn khoăn về tỷ giá quy đổi ra tiền Việt để tính thuế cho bác ý hàng tháng và quyết toán vào cuối năm như thế nào? À, bên mình là văn phòng đại diện, nộp thuế và tờ khai ở Sở công thương Hà Nội.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
43
TP. HCM
Bạn áp tỷ giá tại thời điểm thanh toán là được.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
trích TT 84 nói:
Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân được tính bằng Đồng Việt Nam. Trường hợp thu nhập chịu thuế nhận được bằng ngoại tệ phải quy đổi ra Đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng tại thời điểm phát sinh thu nhập.
Đối với loại ngoại tệ không có tỷ giá hối đoái với Đồng Việt Nam thì phải quy đổi thông qua một loại ngoại tệ có tỷ giá hối đoái với Đồng Việt Nam

Tỷ giá này bạn có thể xem trong link sau (update hàng ngày nhé)
http://www.sbv.gov.vn/vn/CdeQLNH/tygia.jsp

Sửa lần cuối:
T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi: trên hợp đồng lao động quy định tiền lương bằng USD, tuy nhiên khi trả cho người lao động là nhân viên nước ngoài thì vẫn trả USD. Riêng với người lao động Việt nam thì trên bảng lương vẫn ghi là USD nhưng khi qua ngân hàng họ chuyển thành VND rồi trả vào tài khoản của người lao động Việt Nam. Như vậy tỷ giá dùng để tính thuế TNCN của người nước ngoài mình vẫn áp theo tỷ giá ngoại tệ LNH, còn với người Việt Nam mình dùng tỷ giá thực tế của ngân hàng mình giao dich tại ngày chi trả tiền lương như vậy có đúng không? Mình cảm ơn nhiều.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
o*, thế trong luật có quy định điều khoản nào như vậy ko nè. Tốt nhứt cứ đúng luật mà làm. Mà sao ko trả $ cho mọi người? Lúc đó ai thick dùng ziệt thì dùng mà đô thì cũng ok. Công ty mua $ rùi trả lương, trên HĐ ghi trả lương bằng đô mà

T

trantienphuc

Guest
9/2/08
6
0
1
Vung Tau
o*, thế trong luật có quy định điều khoản nào như vậy ko nè. Tốt nhứt cứ đúng luật mà làm. Mà sao ko trả $ cho mọi người? Lúc đó ai thick dùng ziệt thì dùng mà đô thì cũng ok. Công ty mua $ rùi trả lương, trên HĐ ghi trả lương bằng đô mà

Trả xiền đô cũng vẫn nhận được xiền Việt bác ơi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA