Nộp tờ khai thuế TNCN theo quý hay theo tháng?

• Thread starter Hoalan81
  • Ngày gửi
H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
:wall: Quý 1 Cty e đã nộp tờ khai theo quý, trong đó có: 3 người có mức lương trên 5tr và 3 người mức lương dưới 5tr. E đã làm gộp tất cả vào tờ khai quý. giờ e đọc được những câu hỏi của mọi người là: mức dưới 5tr mới làm tờ khai theo quý. Giờ e đã nộp Quý 1 rồi kô biết bây giờ phải làm gì nữa. Đúng hay sai cũng chưa rõ thế nào? Xin mọi người cho ý kiến của trường hợp của e.

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

usaka

Guest
8/5/09
14
0
0
Đống Đa - HN
:wall: Quý 1 Cty e đã nộp tờ khai theo quý, trong đó có: 3 người có mức lương trên 5tr và 3 người mức lương dưới 5tr. E đã làm gộp tất cả vào tờ khai quý. giờ e đọc được những câu hỏi của mọi người là: mức dưới 5tr mới làm tờ khai theo quý. Giờ e đã nộp Quý 1 rồi kô biết bây giờ phải làm gì nữa. Đúng hay sai cũng chưa rõ thế nào? Xin mọi người cho ý kiến của trường hợp của e.

Bạn hiểu sai rùi số thuế đã khấu trừ chứ ko phải là mức lương, bạn xem lại thông tư 84: "Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý. Thời hạn nộp tờ khai thuế theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau"

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Bạn đang nói về lương đúng k? Còn thông tư 84 nói về số thuế TNCN. Nếu số thuế trên 5triệu/ tháng thì nộp theo tháng, dưới thì nộp theo quý. Với số lương của bạn như trên thì nộp theo quý là okie.

Thân!

H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Bạn đang nói về lương đúng k? Còn thông tư 84 nói về số thuế TNCN. Nếu số thuế trên 5triệu/ tháng thì nộp theo tháng, dưới thì nộp theo quý. Với số lương của bạn như trên thì nộp theo quý là okie.

Thân!

Mình hiểu rùi, cảm ơn nhiều nhé

S

Secretdaisy

Guest
16/10/09
1
0
0
TPHCM
Bạn ơi, mình xem thông tư 84 rồi nhưng không thấy quy định nộp tờ khai theo quý, bạn có thể chỉ mình nó nằm ở phần nào không.
casm ơn bạn

P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Thuế TNCN quý 4

Chào các bạn trong diễn đàn
Cho mình hỏi quý 3 cty mình không phát sinh khấu trừ thuế tncn, quý 4 có phát sinh khấu trừ thuế tncn. Nhưng nếu quyết toán thuế 6 tháng cuối năm thì không phải khấu trừ thuế tncn. Vậy có cần nộp tờ khai thuế tncn quý 4 không? hay quyết toán năm luôn. Vì nếu quý 4 nộp tờ khai thuế thì phải nộp thuế, cuối năm quyết toán hoàn thuế sẽ rất mệt. Mong sự giúp đỡ của các bạn. Thanks!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Cho mình hỏi quý 3 cty mình không phát sinh khấu trừ thuế tncn, quý 4 có phát sinh khấu trừ thuế tncn. Nhưng nếu quyết toán thuế 6 tháng cuối năm thì không phải khấu trừ thuế tncn. Vậy có cần nộp tờ khai thuế tncn quý 4 không? hay quyết toán năm luôn. Vì nếu quý 4 nộp tờ khai thuế thì phải nộp thuế, cuối năm quyết toán hoàn thuế sẽ rất mệt. Mong sự giúp đỡ của các bạn. Thanks!

Theo mình có phát sinh thì phải kê khai nộp thuế thôi bạn ơi.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội

cái câu mọi người nói dưới mức 5tr làm tờ khai quý --> ý muốn nói là [quote =trích TT 84] Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý. Thời hạn nộp tờ khai thuế theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau. [\quote]

L

lamlieng

Guest
25/1/10
1
0
0
can tho

K

khanh04

Guest
15/1/10
6
0
0
Ha Noi
Chào các anh chị.
Em đang nộp thuê theo quý cho xếp em đến hết tháng 12 năm 2009. vậy sang năm 2010 em phai nộp của quý 1 từ tháng 1 đến tháng 3 năm 2010 vậy có phải giữa tháng 02 năm 2010 em nộp thuế của quý 1 có được không a?

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
Chào các anh chị.
Em đang nộp thuê theo quý cho xếp em đến hết tháng 12 năm 2009. vậy sang năm 2010 em phai nộp của quý 1 từ tháng 1 đến tháng 3 năm 2010 vậy có phải giữa tháng 02 năm 2010 em nộp thuế của quý 1 có được không a?

nộp quý 1 thì nộp trong 30 ngày từ khi hết quý 1, nghĩa là trong tháng 4-2010 chứ sao lại giữa tháng 2 :D

H

hieppv

Guest
18/6/06
1
0
0
Hanoi
Hiện nay theo Công văn số 90/TCT-TNCN, ngày 8/1/2010 đang tạm dừng nộp tờ khai thuế TNCN từ quý 4/2009 trở đi, khi nào Tổng cục thuế có thông báo thì nộp bạn nhé

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
Hiện nay theo Công văn số 90/TCT-TNCN, ngày 8/1/2010 đang tạm dừng nộp tờ khai thuế TNCN từ quý 4/2009 trở đi, khi nào Tổng cục thuế có thông báo thì nộp bạn nhé

ủa CV90 chỉ nói tạm dừng nộp quyết toán 2009, còn tờ khai quý 4 vẫn phải nộp bình thường chứ nhỉ

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
Khấu trừ TNCN đối HDLD ký trên 3 tháng nhưng dưới 12 tháng

Nhà thầu nước ngoài có tư cách pháp nhân, có văn phòng đại diện ở VN, đang tiến hành 1 dự án xây dựng về xử lý nước thải ở Vinh có ký hợp đồng lao động với nhân viên trên 3 tháng nhưng dưới 12 tháng. giờ mình làm khẩu trừ thuế TNCN cho mọi người nhưng theo hướng dẫn TT 62 nói là thực hiện kê khai khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế luỹ tiến từng phần, như thế có nghĩa là mình ko cần biết họ đã khấu trừ bản thân họ 4tr ở đâu mình vẫn được phép khấu trừ cá nhân 4tr để tính thuế TNCN hả mọi người. Giúp mình với!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

quý 4 có phát sinh thuế TNCN phải khấu trừ thì phải nộp tờ khai quý chứ bạn, còn cuối năm quyết toán mà nếu nộp dư thì để cấn trừ qua năm sau hoặc làm thủ tục hoàn thuế thôi
thân

S

sauluong1964

Sơ cấp
19/11/09
6
0
0
Hồ Chí Minh
Tôi có vướng mắc như sau :
Theo quy định thì nếu số thuế đã khấu trừ hàng tháng dưới 5tr thì nộp tờ khai theo quý, nhưng trường hợp số thuế đã khấu trừ có tháng dưới 5tr có tháng trên 5tr vậy thì nộp tờ khai theo tháng hay theo quý?
Nếu đã có văn bản hướng dẫn về vấn đề này thì xin cho biết số CV luôn.
Cảm ơn nhiều.

H

hthieu

Sơ cấp
1/3/10
20
0
0
Bình Dương
Nộp tờ khai TNCN theo tháng cho dễ tính, theo quý tính cộng lại 3 tháng rùi phân ra cực thí mồ, nhưng các bạn lưu ý, nếu CTy nộp theo Quý thì cả năm fải theo Quý, chứ không fải thích nộp tháng rùi nộp quý nha. Còn khi nào có fát sinh thu nhập cá nhân khấu trừ tại TCCT thì mới lập tờ khai, còn lai k fát sinh khỏi nộp

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Cty mình thành lập t1/2010. Mình mới làm mst cho mọi người và đăng ký thuế tncn. Theo như tt84, cty mình nộp tờ khai thuế tncn theo quý, nhưng mình chưa rõ về vđ này lắm. Nếu nộp tờ khai thì sử dụng phần mềm qt thuế tncn phải ko các bạn, làm theo mẫu nào. Còn các khoản giảm trừ phải kê như thế nào. CHỗ mình cũng ko có bảng lương. Lương hàng tháng sếp đưa phong bì từng người. Vậy để kê khai thì làm ntn. Bạn nào biết chỉ cho mình nhé.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cty mình thành lập t1/2010. Mình mới làm mst cho mọi người và đăng ký thuế tncn. Theo như tt84, cty mình nộp tờ khai thuế tncn theo quý, nhưng mình chưa rõ về vđ này lắm. Nếu nộp tờ khai thì sử dụng phần mềm qt thuế tncn phải ko các bạn, làm theo mẫu nào. Còn các khoản giảm trừ phải kê như thế nào. CHỗ mình cũng ko có bảng lương. Lương hàng tháng sếp đưa phong bì từng người. Vậy để kê khai thì làm ntn. Bạn nào biết chỉ cho mình nhé.
- Bạn sử dụng phần mềm HTKK 2.5.1; nếu kê khai thuế TN từ tiền lương tiền công thì dùng tờ khai mẫu Mẫu số: 02/KK-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 20/2010/TT-BTC ngày 05/02/2010 của Bộ Tài chính); cá nhân có thu nhập từ trên 4tr/tháng để được được giảm trừ người phụ thuộc (nếu có) thì đăng ký kê khai mẫu 16 và hồ sơ chứng minh kèm theo gửi cơ quan chi trả để làm căn cứ giảm trừ hàng tháng.

B

bichvanho

Guest
22/2/06
35
0
0
Hanoi
www.shopmuaban.com.vn
hic, thế trường hợp công ty mình không có phát sinh thuế TNCN phải nộp thì có phải nộp tờ khai thuế không nhỉ, nếu có thì nộp theo quý hay năm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA