Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Tài liệu hướng dẫn vầ lập và sử dụng hóa đơn do chuyên viên Cục thuế TP.HCM cung cấp. Tài liệu có các hướng dẫn, ví dụ rất cụ thể.

1/NĐ 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 c[FONT=&quot][/FONT]a Chính ph[FONT=&quot][/FONT]
2/TT số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính
3/TT số 99/2003/TT-BTC ngày 23/10/2003 của Bộ Tài chính
4/TTLT số 12/2007/TTLT ngày 28/02/2007 của Bộ Tài chính – Bộ Thương mại – Bộ Công an TT số 1292008/TT-BTC ngày 02612/2008 của Bộ Tài chính (Mục IV, Phần B)

Sử dụng:
-tải tài liệu về và giải nén.
-chay file powerpoint.
-có thể xem các hướng dẫn cụ thể khi sử dụng file powerpoint

http://webketoan.net/uploadfiles/qjxjqqw509dv72m.rar

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhonhung12

Sơ cấp
Công ty mình có vốn điều lệ 4tỷ 5 mà chỉ có 12 nhân viên thôi vậy là thuộc doanh nghiệp vừa và nhỏ nhưng mình làm quyết toán thì lại theo QD15 vậy có ảnh hưởng gì hay không, vì lâu nay mình cũng không để ý tới hai quyết định này, các bạn thành viên giúp mình vơpí nhé

T

tuyetxanh

Sơ cấp
29/1/10
14
0
1
35
thái bình
hic!trong cái pp có vài đường dẫn không mở được !sao không embed hết vào pp luôn cho dễ nhìn nhỉ! mình cũng không hiểu lắm về quy trình lập các hđ nàym cám ơn các bạn rất nhìu!

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Công ty mình có vốn điều lệ 4tỷ 5 mà chỉ có 12 nhân viên thôi vậy là thuộc doanh nghiệp vừa và nhỏ nhưng mình làm quyết toán thì lại theo QD15 vậy có ảnh hưởng gì hay không, vì lâu nay mình cũng không để ý tới hai quyết định này, các bạn thành viên giúp mình vơpí nhé

Thân gửi:

Doanh nghiệp nhỏ và vừa có thể áp dụng Chế độ kế toán DN (QĐ 15/2006/QĐ-BTC) nhưng phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý DN mình biết và phải thực hiện ổn định ít nhất trong 2 năm tài chính.
hoạc vào và đọc file này nhé!

Đính kèm

• #QUYET DINH 48 &15.doc
    41.5 KB · Lượt xem: 835
L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Quyết định 48 là dành cho những DN vừa và nhỏ mà bạn, nhưng nếu bạn làm theo QD 15 cũng k sao cả đâu, nếu có thì chỉ phiền phức cho bạn thôi vì phải định khoản vào TK chi tiết nhiều hơn. Theo mình được biết thì những DN sản xuất nên dùng QD15 sẽ dễ dàng trong việc tổng hợp chi phí và tính giá thành hơn.
Thân!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nghị định 51/2010/NĐ-CP thay thế Nghị định 89/2002/NĐ-CP qui định về hoá đơn bán hàng.

Đính kèm

• 51_2010_N%c4%90-CP.doc
    63.4 KB · Lượt xem: 632
H

haiyen1983

Guest
9/6/10
1
0
0
ha noi
công ty mình mua linh kiện máy tính để lắp máy cho khách nên hoá đơn đầu vào của mình là theo từng linh kiện máy tính, nhưng khi mình lắp cho khách hàng họ lại yêu cầu bên mình xuất hoá đơn cho họ là một bộ máy tính chứ không kê chi tiết từng linh kiện ra, vậy bác nào biết cách viết chỉ mình với mình không biết phải làm thế nào

mà hoá đơn đầu vào của mình là theo từng linh kiện để lắp thành cái máy

H

hoacucxanhf787

Guest
28/4/09
2
0
0
HA NOI
Công ty mình mỗi tháng phải xuất khoảng 4 đến 5 quyển hóa đơn, bây giờ công ty mình muốn mua máy in kim (nghe nói là máy in kim chứ mình cũng chưa biết nó như thế nào) về để in hóa đơn xuất ra thay vì việc phỉa viết tay. vậy cho mình hỏi mình phải làm những thủ tục gì với cơ quan thuế để tiến hành in được hóa đơn nhỉ?
Ai biết xin chỉ giùm cho mình với.
Thank cả nhà nhé.

T

thuyna84

Sơ cấp
Các bạn ơi! Ai đã từng gặp trường hợp như mình thì chỉ dùm mình với: Chuyện là thế này mình mua 2 quyển hoá đơn số 03958 - 03959 số se ri: HB/2010N (từ số 197851 - 197900, 197901 - 197950) thế mà bé kế toán của cty mình đã lấy quyển số 03959 để xuất trước xuất đầu tháng còn quyển còn lại xuất cuối tháng. Như vậy có sao không mình phải làm sao đây, giúp mình với nha, cảm ơn rất nhiều

N

nguyentruonggiang

Guest
17/7/10
2
0
0
41
TP HCM
mình mún kê khai thuê cho phòng khám đa khoa tư nhân mà vì chưa từng làm nên mình lúng túng wá. bạn nào tôts bụng có thê chỉ cho mình cách hạch toán ko?

N

nat01

Sơ cấp
30/8/09
20
0
0
36
nga tu so HN
công ty mình mua linh kiện máy tính để lắp máy cho khách nên hoá đơn đầu vào của mình là theo từng linh kiện máy tính, nhưng khi mình lắp cho khách hàng họ lại yêu cầu bên mình xuất hoá đơn cho họ là một bộ máy tính chứ không kê chi tiết từng linh kiện ra, vậy bác nào biết cách viết chỉ mình với mình không biết phải làm thế nào

mà hoá đơn đầu vào của mình là theo từng linh kiện để lắp thành cái máy
ko sao cứ xuất thoải mái, vì đây là bạn bán cả bộ mà. Những linh kiện bạn mua vào lẻ chỉ là các yếu tố chi phí để bạn cấu thành lên SP bạn bán ra thôi,

T

thoayeu

ĂnRau má phá đường tàu đê
7/7/09
200
2
18
41
Hà Nội
Các bạn ơi! Ai đã từng gặp trường hợp như mình thì chỉ dùm mình với: Chuyện là thế này mình mua 2 quyển hoá đơn số 03958 - 03959 số se ri: HB/2010N (từ số 197851 - 197900, 197901 - 197950) thế mà bé kế toán của cty mình đã lấy quyển số 03959 để xuất trước xuất đầu tháng còn quyển còn lại xuất cuối tháng. Như vậy có sao không mình phải làm sao đây, giúp mình với nha, cảm ơn rất nhiều
Không sao đâu, miễn là trong một quyển bạn xuất lần lượt không nhảy cóc là được, Cty mình một
lúc xuất đồng thời 5 quyển, thế thì quyển còn, quyển hết rùi báo cáo đi mua bình thường à

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Tổng hợp lại các tình huống: hướng lập sử dụng, mất, huỷ, bán hoá đơn.:

+ HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN CÁC VĂN BẢN QUI ĐỊNH VỀ VIỆC IN, PHÁT HÀNH, SỬ DỤNG, QUẢN LÝ HOÁ ĐƠN CHỨNG TỪ. (Gồm 140 Slides được thiết lập bằng PowerPoint do Thầy Lê Hồng Việt - Phó Phòng Tuyên Hỗ Trợ Cục Thuế TP. HCM biên soạn và hướng dẫn)

+ NĐ số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính Phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn.

+ TT số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ TC hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ.

+ TT số 99/2003/TT-BTC ngày 23/10/2003 của Bộ TC hướng dẫn sửa đổi, bổ sung TT số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ TC hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ.

+ Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 8/12/2008 của Chính phủ qui định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế GTGT.

+ TT liên tịch số 12/2007/TTLT-BTC-BTM-BCA ngày 28/02/2007 của Bộ TC - Bộ TM – Bộ CA hướng dẫn chế độ sử dụng hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa nhập khẩu lưu thông trên thị trường.

NHỮNG NỘI DUNG CHÍNH​

1 – KHÁI NIỆM VỀ HOÁ ĐƠN, ĐỐI TƯỢNG VÀ PHẠM VI ÁP DỤNG
2 - LOẠI, HÌNH THỨC VÀ NỘI DUNG CỦA HOÁ ĐƠN.
3 - THỦ TỤC MUA HÓA ĐƠN - ĐĂNG KÝ SỬ DỤNG HÓA ĐƠN TỰ IN.
4 - QUI ĐỊNH SỬ DỤNG – BẢO QUẢN LƯU GIỮ HOÁ ĐƠN.
5 - BÁO CÁO TÌNH HÌNH SỬ DỤNG – THANH QUYẾT TOÁN HÓA ĐƠN.
6 - XỬ LÝ CÁC HÀNH VI VI PHẠM .
7 - MỘT SỐ CÂU HỎI THƯỜNG GẶP.​

+ CÁC CÂU HỎI THƯỜNG GẶP VỀ HOÁ ĐƠN CHỨNG TỪ

1|Hóa đơn là gì?
2|Hiện nay Bộ Tài chính phát hành các loại hóa đơn nào ?
3|Hình thức của hóa đơn được thể hiện như thế nào?
4|Nội dung của hoá đơn phải đảm bảo yêu cầu gì ?
5|Hoá đơn hợp pháp ?
6|Hoá đơn, chứng từ mua, bán, sử dụng trong các trường hợp như thế nào được coi là không hợp pháp ?
7|Hoá đơn như thế nào được dùng để khấu trừ thuế GTGT, hoàn thuế GTGT, tính chi phí hợp lý ?
8|Thời điểm lập hoá đơn ?
9|Cách lập hoá đơn ? TT120hoadon.DOC#lapHD
10|Những đối tượng nào phải sử dụng hóa đơn khi mua bán, trao đổi hàng hóa, dịch vụ ? TT129GTGT
11|Trường hợp nào không bắt buộc phải lập hoá đơn ?
12|Các cơ quan Hành chính sự nghiệp không có chức năng sản xuất kinh doanh, khi phát sinh bán tài sản thanh lý của Nhà nước... có cần phải sử dụng hóa đơn hay không ?
13|Cơ sở kinh doanh khi chia tách, giải thể, phá sản, chuyển đổi sở hữu có bán tài sản là hàng hoá chịu thuế GTGT có phải sử dụng hoá đơn không?
14|Đối với các tổ chức tín dụng khi xử lý tài sản bảo đảm tiền vay để thu hồi nợ có phải lập hóa đơn không?
15|Những hộ kinh doanh nộp thuế ổn định 6 tháng hoặc cả năm không có nhu cầu sử dụng hóa đơn quyển, hộ kinh doanh vi phạm bị cơ quan Thuế từ chối bán hóa đơn quyển và các hộ không có đăng ký kinh doanh, hoặc không phải là kinh doanh thường xuyên nhưng có phát sinh doanh thu về hàng hóa, dịch vụ, có sử dụng hóa đơn hay không ?
16|Thủ tục mua hoá đơn lần đầu và các lần tiếp theo cần có giấy tờ gì?
17|Những đơn vị muốn sử dụng hóa đơn đặc thù (tự in) hoặc hóa đơn in bằng máy vi tính thì cần những thủ tục gì ?
18|Tại Tp Hồ Chí Minh những Nhà in nào được in hoá đơn ?
19|Trước khi sử dụng hóa đơn tự in các tổ chức, cá nhân có phải đăng ký lưu hành mẫu hóa đơn với cơ quan Thuế không?
20|Khi sử dụng hóa đơn , người viết hóa đơn phải thực hiện những qui định gì ?
21|Trường hợp hóa đơn đã lập, xé rời khỏi quyển, sau đó phát hiện sai mà phải hủy bỏ thì xủ lý như thế nào ?
22|Trường hợp cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT; hoặc bán vàng bạc, đá quý, ngoại tệ thì phải sử dụng hóa đơn gì? và cách ghi như thế nào ?
23|Cơ sở kinh doanh được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để đầu tư xây dựng nhà để bán, đầu tư cơ sở hạ tầng để cho thuê; dịch vụ vận tải có doanh thu vận tải quốc tế; dịch vụ du lịch lữ hành quốc tế thì lập hoá đơn như thế nào? Tham khảo CV số 10383/BTC-TCT
24|Thu hồi hoá đơn NLTS ?10375thuhoiNLTS.doc
25|Trường hợp cơ sở kinh doanh khi mua hàng hóa nông, lâm, thủy sản chưa qua chế biến của người trực tiếp sản xuất bán , (mua sản phẩm bằng mây tre, cói, dừa, cọ … của người nông dân trực tiếp làm ra; sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh) không có hóa đơn tài chính thì sử dụng chứng từ gì để được xem chi phí hợp lý?
26|Khi bán hàng hoá, dịch vụ không lập hóa đơn sẽ bị xử lý như thế nào?
27|Đối với cơ sở kinh doanh nhận tiền ti trợ của cc cơ sở kinh doanh khc để thực hiện cc dịch vụ khuyến mại, quảng co, tiếp thị, bảo hnh thì sử dụng hoá đơn chứng từ như thế nào?
28|Tổ chức, cá nhân khi mua hàng qua điện thọai, Fax thì chữ ký trên hóa đơn như thế nào?
29|Trường hợp các cơ sở kinh doanh (CSKD) xuất điều chuyển hàng hóa cho các chi nhánh, cửa hàng hạch toán phụ thuộc ở các Tỉnh, TP khác thì phải sử dụng hóa đơn hay PXKKVCNB? Cơ sở hạch toán phụ thuộc kê khai nộp thuế GTGT như thế nào?
30|Cơ sở kinh doanh nhập khẩu ủy thác khi trả hàng cho bên ủy thác lập chứng từ như thế nào?
31|Đối với sản phẩm hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ , cho,biếu, tặng,khuyến mại, quảng cáo có sử dụng hóa đơn không?
32|Đối với hàng hoá, dịch vụ có giảm giá sử dụng hoá đơn ghi như thế nào?
33|Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, thỡ phải xử lý nhý thế nào?
34|Trường hợp cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hóa, dịch vụ và lập hóa đơn nhưng do hàng hóa, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách .... phải điều chỉnh tăng giảm giá bán thì phải xử lý như thế nào?
35|Cơ sở cho thuê tài chính khi cho thuê tài sản lập hoá đơn như thế nào ?
36|Các doanh nghiệp khu chế xuất khi bán hàng hoá, dịch vụ sử dụng hoá đơn như thế nào ?
37|Hoá đơn chứng từ đối với tài sản góp vốn, tài sản điều chuyển thực hiện như thế nào ?
38|Đồ dùng cá nhân, tài sản cá nhân đã qua sử dụng khi trực tiếp bán ra có phải xuất hoá đơn không?
39| Trường hợp cơ sở sản xuất kinh doanh có thuê nhà của các hộ gia đình không đăng ký kinh doanh để hoạt động sản xuất kinh doanh. Vậy khoản chi phí thuê nhà, để được xem là chi phí hợp lý để giảm trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNDN phải làm gì? Biểu tỷ lệ gi trị gia tăng tính trn doanh thu
40|Tổ chức, cá nhân mua tài sản phải đăng ký sử dụng như các phương tiện vận tải… mà liên 2 hóa đơn phải lưu tại cơ quan đăng ký làm thế nào để được khấu trừ thuế GTGT, hoàn thuế GTGT, xác định chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN?
41|Tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất hóa đơn mua hàng (bản gốc liên 2) do hoàn cảnh khách quan như thiên tai, hỏa hoạn…, muốn được xem xét chấp nhận dùng để khấu trừ thuế GTGT, hoàn thuế GTGT, xác định chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì cần những thủ tục gì?
42|Tổ chức, cá nhân sử dụng hoá đơn khi có sự thay đổi địa điểm giao dịch, địa điểm kinh doanh cần phải làm gì ?
43|Trường hợp vi phạm nào cơ quan thuế từ chối bán hoá đơn, tạm đình chỉ sử dụng hoá đơn ?
44|Xử phạt đối với những hành vi vi phạm về in hoá đơn ?
45|Xử phạt đối với những hành vi vi phạm về đăng ký vá phát hành hoá đơn ?
46|Xử phạt đối với những hành vi vi phạm về sử dụng hoá đơn ?
47|Xử phạt đối với những hành vi vi phạm về quản lý hoá đơn ?
48|Xử phạt đối với những hành vi làm mất, cho, bán hoá đơn ?
49| Những tình tiết giảm nhẹ, tăng nặng ?
50|Thẩm quyền va phân định thẩm quyền xử phạt ?
51|Các biện pháp khắc phục hậu quả về thuế ?
52|Công văn số 7333/BTC-TCT Về việc xử lý CSKD sử dụng hố đơn bất hợp pháp ? Công văn 4215.doc
53|Khai thuế GTGT đối với hoạt động đại lý?

Tải files tại webketoan.vn (11,4 MB) - Các bạn giải nén để chung 1 thư mục rồi có thể chạy file: hoadonvietbis.ppt và nếu muốn xem các tình huống câu hỏi thì xem slide 139 hoặc xem file: "câu hỏi thường gặp về hoá đơn BIS.doc"

Kính thay mặt tất cả các thành viên diễn đàn webketoan.vn và giải pháp excel (giaiphapexcel.com) trân trọng chuyển lời cám ơn Thầy Việt.
Kính chúc Thầy sức khoẻ tốt, hạnh phúc và công việc nhiều thuận lợi.

Hiện Thầy Việt đang chuẩn bị bộ slide mới cho NĐ 51 cùng thông tư hướng dẫn NĐ 51 "TT hướng dẫn ND 51 dự kiến ban hành vào tháng 10/2010"

M

meohenstupid

Sơ cấp
10/12/10
17
0
0
36
HN
Tiện cái topic này A/C cho e hỏi với...
Cty e kd bên lĩnh vực xuất nhập khẩu vậy mẫu hóa đơn xuất khẩu, nhập khẩu có khác gì với hóa đơn bt tự in hay đặt in???? Và các thủ tục để đặt in ( các giấy tờ liên quan) ntn....?
A/C nào có mẫu thì có thể cho e xin luôn đc ko ag..!
E mới đi làm nên cũng ko hiểu về mí cái này lắm....!
Mong a/c giúp đỡ!
mail của em: nguyenthuy87.kt@gmail.com

D

dongshipping

Guest
14/2/11
4
0
1
Hai Duong
Các bác cho hỏi chữ ký trên hoá đơn VAT. Phòng kế toán cty em yêu cầu tất cả các hoá đơn VAT phải có chữ ký vào mục "Thủ trưởng đơn vị" mặc dù người bán hàng đã ký vào mục "Người bán hàng" và có đóng dấu treo vào góc trên bên trái của hoá đơn rồi. E yêu cầu các người bán hàng ký vào mục "Thủ trưởng đơn vị", người ta bảo "Thủ trưởng tôi ở tận Hà nội, HCM...không thể ký được". Vậy em hỏi:
1. Có bắt buộc phải có người ký (thủ trưởng đơn vị, hoặc người được uỷ quyền" ký vào muc "Thủ trưởng đơn vị" không ạh?
2. Nếu người bán chỉ ký vào mục "Người bán hàng" và đóng dấu treo vào góc trên bên trái hóa đơn thì hóa đơn này có hợp lệ không ạ?

Rất mong các bác sớm trả lời giúp em. E không phải dân kế toán, có gì các bác thông cảm nhé. Tks

dongshiping@gmail.com

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Các bác cho hỏi chữ ký trên hoá đơn VAT. Phòng kế toán cty em yêu cầu tất cả các hoá đơn VAT phải có chữ ký vào mục "Thủ trưởng đơn vị" mặc dù người bán hàng đã ký vào mục "Người bán hàng" và có đóng dấu treo vào góc trên bên trái của hoá đơn rồi. E yêu cầu các người bán hàng ký vào mục "Thủ trưởng đơn vị", người ta bảo "Thủ trưởng tôi ở tận Hà nội, HCM...không thể ký được". Vậy em hỏi:
1. Có bắt buộc phải có người ký (thủ trưởng đơn vị, hoặc người được uỷ quyền" ký vào muc "Thủ trưởng đơn vị" không ạh?
2. Nếu người bán chỉ ký vào mục "Người bán hàng" và đóng dấu treo vào góc trên bên trái hóa đơn thì hóa đơn này có hợp lệ không ạ?

Rất mong các bác sớm trả lời giúp em. E không phải dân kế toán, có gì các bác thông cảm nhé. Tks

dongshiping@gmail.com
Chổ màu xanh là cách làm hoàn toàn đúng với qui định về hoá đơn hiện nay (bạn xem chi tiết tại Thông tư 153/2010)

Phòng kế toán Cty của bạn yêu cầu như vậy là trái qui định của Nhà nước nhưng có thể đúng qui định của ... của Cty bạn và một số người thuộc Cty có tầm nhìn "xa rộng" ... trong vấn đề quản lý ... tiền.

D

dongshipping

Guest
14/2/11
4
0
1
Hai Duong
Cảm ơn bác NONG DAN rất nhiều. E cũng gọi điện trực tiếp gặp Phòng tuyên truyền hỗ trợ người nộp thuế (Chi cục thuế Hải Dương, sdt: 03203.890947) và hỏi, người ta cũng trả lời như phòng kế toán cty em yêu cầu. Nghĩa là bắt buộc phải ký vào mục Thủ trưởng đơn vị.
E là người đứng giữa, kế toán thì yêu cầu phải ký vào mục này, người bán hàng thì không ký. Toàn bộ hóa đơn của tháng 1 kế toán không thanh toán, người bán hàng thì ...túm cổ em bắt phải thanh toán...mấy tỉ bạc...

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Cảm ơn bác NONG DAN rất nhiều. E cũng gọi điện trực tiếp gặp Phòng tuyên truyền hỗ trợ người nộp thuế (Chi cục thuế Hải Dương, sdt: 03203.890947) và hỏi, người ta cũng trả lời như phòng kế toán cty em yêu cầu. Nghĩa là bắt buộc phải ký vào mục Thủ trưởng đơn vị.
E là người đứng giữa, kế toán thì yêu cầu phải ký vào mục này, người bán hàng thì không ký. Toàn bộ hóa đơn của tháng 1 kế toán không thanh toán, người bán hàng thì ...túm cổ em bắt phải thanh toán...mấy tỉ bạc...
Xem:
Thông tư 153/2010

d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

Đây là trường hợp áp dụng trên hoá đơn (theo mẫu hoá đơn TT153) chỉ có chỉ tiêu thức: người bán hàng _người mua hàng.

N

NAMLAN

Sơ cấp
12/6/07
20
0
1
Ha Noi
Theo mình thì ko vấn đề gì đâu bạn ah! vì khi bạn kê khai thuế gtgt thì kê khai theo quyển mà

R

redapple87

Guest
24/2/11
1
0
0
36
ha noi
Các anh chị em giúp em với ạ. Khách hàng công ty em mua hàng từ tháng 12 hồi đó tỷ giá là 19500d nhưng vì do trục trặc về hàng hóa nên em báo treo chưa viết hóa đơn cho lô hàng đó. Đến nay tỷ giá tăng 20890 kế toán công ty em bắt phải viết theo tỷ giá hiện nay không đồng ý cho viết tỷ giá 19500 mà khách hàng của em cũng không đồng ý trả theo tỷ giá hiện tại. Số tiền chênh lệch lên đến 50triệu. Công ty bắt em phải bồi thường thiệt hại cho công ty. Vậy anh chị em cho em hỏi nếu viết hóa đơn bây giờ thì có viết được tỷ giá 19500 không? Nếu không viết được theo tỷ giá cũ thì có cách nào khác không? Các anh chị giúp em với ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA