Xin tư vấn về thuế được khấu trừ

• Thread starter chungnguyenups
  • Ngày gửi
C

chungnguyenups

Guest
25/5/09
2
0
0
hà nội
Chào các bác trên diễn đàn. Em có việc nhờ các bác giúp em với: Công ty em xây khách sạn trên mảnh đất đứng tên của cá nhân em ( là giám đốc công ty ), cá nhân em vay tiền ngân hàng để xây dựng và trả tiền lãi hàng tháng. Nhờ các bác tư vấn cho em xem trong trường hợp này em sẽ làm thế nào để được khấu trừ tiền lãi hàng tháng, khi lấy hoá đơn GTGT của các nhà cung cấp dịch vụ khi xây khách sạn thì em sẽ phải làm thủ tục như thế nào để các hoá đơn GTGT được cơ quan thuế chấp nhận và được khấu trừ. Cám ơn các bác nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chào các bác trên diễn đàn. Em có việc nhờ các bác giúp em với: Công ty em xây khách sạn trên mảnh đất đứng tên của cá nhân em ( là giám đốc công ty ), cá nhân em vay tiền ngân hàng để xây dựng và trả tiền lãi hàng tháng. Nhờ các bác tư vấn cho em xem trong trường hợp này em sẽ làm thế nào để được khấu trừ tiền lãi hàng tháng, khi lấy hoá đơn GTGT của các nhà cung cấp dịch vụ khi xây khách sạn thì em sẽ phải làm thủ tục như thế nào để các hoá đơn GTGT được cơ quan thuế chấp nhận và được khấu trừ. Cám ơn các bác nhiều nhiều.

Trước hết để được khấu trừ thuế GTGT bạn phải lấy hóa đơn vật liệu là Cty của bạn. Bạn là giám đốc đồng thời là chủ sở hữu thì Cty bạn cần lập một dự án xây dựng khách sạn trên mảnh đất đó. Muốn các khoản trả lãi vay đưa vào chi phí thì Cty phải là người đứng ra vay. Việc xây dựng khách sạn bạn phải tuân thủ luật xây dựng và quyết toán sau khi đã xây xong. Ngoài ra bnạ nên nghiên cứu thêm luật đầu tư để xem có được hưởng ưu đãi hay không.

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
bạn là công ty tư nhân hay TNHH thì phần đất đứng tên bạn được xem xét có đưa vào tài sản của cty hay cty thuê, mượn của bạn.

C

chungnguyenups

Guest
25/5/09
2
0
0
hà nội
Cám ơn các bác đã chỉ giáo. Công ty em la công ty TNHH, cá nhân e sẽ ký hợp đồng cho công ty thuê lại thì em có được khấu trừ khi nộp thuế TNCN hay không các bác ( VD: tiền cty trả em 40tr/tháng, e phải trả lãi ngân hàng 25 triệu/tháng thì khoản thu nhập chịu thuế TNCN= 40tr-25tr). Bác nào có kinh nghiệm nhiều trong việc của em xin vui lòng cho em biết cụ thể theo địa chỉ mail: chungnguyenfip@gmail.com. Thanks các bác.

K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
Cám ơn các bác đã chỉ giáo. Công ty em la công ty TNHH, cá nhân e sẽ ký hợp đồng cho công ty thuê lại thì em có được khấu trừ khi nộp thuế TNCN hay không các bác ( VD: tiền cty trả em 40tr/tháng, e phải trả lãi ngân hàng 25 triệu/tháng thì khoản thu nhập chịu thuế TNCN= 40tr-25tr). Bác nào có kinh nghiệm nhiều trong việc của em xin vui lòng cho em biết cụ thể theo địa chỉ mail: chungnguyenfip@gmail.com. Thanks các bác.

:wall:thanhvan1994:wall:
Muốn hiểu rõ thì bạn nên đọc TT 84 về thuế TNCN phần Cá nhân kinh doanh thực hiện đầy đủ chứng từ kế toán hoặc ko thực hiện đầy đủ chứng từ kế toán.
Thân

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Theo mình, cty nên đứng tên trong hợp đồng vay ngân hàng, với người bảo lãnh là bạn (có tài sản đảm bảo là bất động sản đứng tên bạn).
Cá nhân bạn đăng ký với cơ quan thuế để xuất hóa đơn lẻ cho trường hợp thuê nhà, trị giá nhà down min. Khi đó tất cả chi phí liên quan đến xây dựng cơ bản, sửa chữa lớn được tính vào chi phí hợp lý của cty.

Chả biết đúng ko nữa, lâu ko cập nhật thời sự, hehe:wall:

T

Trang06041980

Guest
Ðề: Xin tư vấn về thuế được khấu trừ

Mình cung đang thắc mắc về vấn đề này
Mình làm kế toan cho 01 khách sạn tư nhân, khách sạn được xây dựng trên đất của cá nhân giám đốc, có giấy phep xây dựng, sau khi hoạt động được 9 tháng, bây gio đang sửa chữa để tăng thêm phòng, để có thể đưa chi phí này là hợp lý , mình có thể làm 01 hợp đồng cho mượn đất cửa cá nhân giam đốc cho DNTN (họp đồng thuê mà giá trị thuê bằng không), và các chi phí này có hợp lệ không? hợp đồng cho mượn đất này có cần phải có công chứng hay xác nhận của phường hay ko? các bạn nào có kinh nghiệm thì giú mình vơi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA