Kế toán chi nhánh hạch toán độc lập.

• Thread starter vo thi Huyen
  • Ngày gửi
V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
Mọi người ơi giúp em vụ này với !
Công ty em mới thành lập chi nhánh đã có MST riêng và hoạt động độc lập không liên quan tới cty chính. Nhưng trong giấy phép thì không nói gì tới vốn sở hữu của chi nhánh, Như vậy CN lại hạch toán độc lập vậy thì vốn ban đầu của chi nhánh se như thế nào, vì đi vào hoạt động thì phải có vốn ban đầu phải không mọi người? Bây giờ em phải làm sao? mong mọi người chỉ giáo dùm.
Xin cảm ơn mọi người!!!:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoctruong

Trung cấp
4/5/09
197
6
18
TPHCM
Công ty em mới thành lập chi nhánh đã có MST riêng và hoạt động độc lập không liên quan tới cty chính. Nhưng trong giấy phép thì không nói gì tới vốn sở hữu của chi nhánh, Như vậy CN lại hạch toán độc lập vậy thì vốn ban đầu của chi nhánh se như thế nào, vì đi vào hoạt động thì phải có vốn ban đầu phải không mọi người? Bây giờ em phải làm sao? mong mọi người chỉ giáo dùm.

CN của DN bạn HT độc lập, trong GPKD không có vốn thì bạn chuyển vốn từ Cty mẹ xuống, theo dõi TK phải thu phải trả nội bộ ở cả Cty mẹ và tại CN.

levanton

levanton

Cao cấp

Chi nhánh là một đơn vị trực thuộc của công ty, hoạt động theo uỷ quyển của cty sao lại không liên quan được bạn?

CN hoạt động không có vốn cũng không sao, cty sẽ tính chuyện đó cho chi nhánh. Bạn làm kế toán cứ hạch toán các nghiệp vụ phát sinh đúng chế độ kế toán, đúng tài khoản sẽ thấy không có gì vướng mắc.

L

Linhchi2000

Guest
27/2/09
7
0
0
P1007 C2 KDT MY DINH
Mình nhờ bạn một chút vì mình khong biết tạo bài mới. công ty mình có thanh lập 1 nhà máy dưới Ninh Bình, có MST và hạch toán độc lập, phần nguồn vốn là do công ty mình rót vào. Như vậy có gọi là công ty mẹ con không nhỉ? Bạn nào biết văn bản nào liên quan đến việc này xin chỉ gúp mình với. Mình đang rất cần. Cảm ơn mọi người nhiều

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
ko gọi là mẹ con nhé LinhChi2000. Vì thật ra CN ko có pháp nhân đầy đủ. Chỉ khi nào 2 công ty thì mới xuất hiện mẹ con. Bạn có thể tham khảo thêm chuẩn mực kế toán về hợp nhất kinh doanh sẽ hiểu định nghĩa về mẹ con nhé. Thân

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
ah, 1 cách để bạn phân biệt pháp nhân đầy đủ hay ko là ở kích thước con dấu và tên trên con dấu cùng với mã số thuế. Nếu mã số thuế CN giống cty thì ko phải là 2 cty riêng biệt, nếu con dấu kích thước nhỏ hơn thì là pháp nhân ko đầy đủ, tên chi nhánh thường có gắn liền với tên cty trong đó.

T

thuyloi216

Guest
21/10/09
1
0
0
thành phố Vinh
mình cũng nhờ bạn một chút nhé, vì mình cung xko biết tạo bài mới: chi nhánh khi ứng tiền ở công ty chính thì vào taif khoản nào nhỉ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA