Cách viết hoá đơn hàng xuất khẩu - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 2/3 đầuđầu 123 CuốiCuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 23
12,699 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của nguyen nhu hau
    Địa chỉ
    thai nguyen
    Post Thanks / Like
    nguyen nhu hau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cách viết hoá đơn hàng xuất khẩu

Công ty tôi mới thành lập có bán hàng ra nước ngoài nhưng khi viết hoá đơn bán hàng tôi không biết phải viết tỷ giá trên hoá đơn như thế nào cho đúng ( Ghi theo tỷ giá tờ khai hay tỷ giá ngân hàng tại thời điểm viết hoá đơn ). Có ai biết hãy giúp tôi với nhé.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của huyen hanh
    Địa chỉ
    Việt lập, tân yên, Bắc Giang
    Post Thanks / Like
    huyen hanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    07-03-2011, 09:08 #11
    Chào cả nhà. em làm ở một công ty chỉ gia công để xuất khẩu. hàng cũng đã xuất đi nhưng em muốn hỏi là khi viết hoá đơn mình viết theo đơn giá gia công hay giá FOB của tờ khai.
    Mong cả nhà chỉ giúp.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của kimngan193
    Địa chỉ
    Biên Hòa
    Post Thanks / Like
    kimngan193 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nếu công ty của bạn làm theo đơn hàng gia công thì khi viết hóa đơn phải viết theo giá gia công. Đó là số tiền mà khách hàng sẽ thanh toán cho công ty của bạn.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của gemflower
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    gemflower vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kimngan193 Xem bài
    Nếu công ty của bạn làm theo đơn hàng gia công thì khi viết hóa đơn phải viết theo giá gia công. Đó là số tiền mà khách hàng sẽ thanh toán cho công ty của bạn.
    Các anh chị cho em hỏi, công ty em mua hàng để xuất khẩu thì khi viết hoá đơn xuất khẩu em phải viết giá FOB đúng không ạ? Trong tờ khai tháng 5 em đã khai theo đơn giá của sp (không phải giá FOB), giờ em phải làm thế nào để sửa sai ạ huhu...

6. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi gemflower Xem bài
    Các anh chị cho em hỏi, công ty em mua hàng để xuất khẩu thì khi viết hoá đơn xuất khẩu em phải viết giá FOB đúng không ạ? Trong tờ khai tháng 5 em đã khai theo đơn giá của sp (không phải giá FOB), giờ em phải làm thế nào để sửa sai ạ huhu...
    Vậy đơn giá sp và giá FOB của bạn khác nhau chổ nào (chênh lệch do đâu) ?

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của gemflower
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi VTM Xem bài
    Vậy đơn giá sp và giá FOB của bạn khác nhau chổ nào (chênh lệch do đâu) ?
    Em chào anh (chị), khi viết hoá đơn thì em lại viết theo giá trên tờ khai HQ (chỉ là đơn giá của sản phẩm thôi) còn trong invoice với packing list thì lại có cả giá fee on boad. Lẽ ra phải cộng cả 2 giá này để viết hoá đơn phải không ạ? Phần chênh lệch là chỗ em gạch chân bên trên đấy ạ. Em đã kê trong tờ khai thuế tháng 5 rồi, giờ em phải làm thế nào để sửa sai ạ. Mong các anh chị giúp em. Em cảm ơn nhiều.

8. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    Em chào anh (chị), khi viết hoá đơn thì em lại viết theo giá trên tờ khai HQ (chỉ là đơn giá của sản phẩm thôi) còn trong invoice với packing list thì lại có cả giá fee on boad. Lẽ ra phải cộng cả 2 giá này để viết hoá đơn phải không ạ? Phần chênh lệch là chỗ em gạch chân bên trên đấy ạ. Em đã kê trong tờ khai thuế tháng 5 rồi, giờ em phải làm thế nào để sửa sai ạ. Mong các anh chị giúp em. Em cảm ơn nhiều.
    Trường hợp này bạn làm theo hướng dẫn tại khoản 3, điều 18_Thông tư 153.

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của gemflower
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi VTM Xem bài
    Trường hợp này bạn làm theo hướng dẫn tại khoản 3, điều 18_Thông tư 153.
    Em cảm ơn anh (chị), cho em hỏi nốt câu này với ạ, bây giờ em lập biên bản huỷ hoá đơn sai, viết lại hoá đơn mới rồi làm tờ kê khai bổ sung nộp cho cơ quan thuế phải không ạ? Trong tờ khai bổ sung thì em chỉ điều chỉnh phần doanh thu, còn thuế GTGT không có gì thay đổi (thuế 0%). Như thế đúng không ạ?

10. Thành viên Hình đại diện của Happycat
    Địa chỉ
    Đồng nai
    Post Thanks / Like
    Happycat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn xem Chương III, điều 14, khoản 2a của thông tư 153_10BTC nhé.Trong đó có ghi rõ"Ngày lập hóa đơn đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thoả thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan", còn tỷ giá thì theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hoá đơn.Chịu khó ngồi đọc lại 1 chút nhé.
    [B][SIZE="2"][SIZE="4"]Sống trên đời sống cần có 1 tấm lòng...[/SIZE][/SIZE][/B]

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của gemflower
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Happycat Xem bài
    Bạn xem Chương III, điều 14, khoản 2a của thông tư 153_10BTC nhé.Trong đó có ghi rõ"Ngày lập hóa đơn đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thoả thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan", còn tỷ giá thì theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hoá đơn.Chịu khó ngồi đọc lại 1 chút nhé.
    Cảm ơn bạn, trường hợp của mình là đã xuất hoá đơn và đã kê khai trong tờ khai thuế tháng 5 rồi, sau đấy mình mới phát hiện ra là đã sai. Giờ mình muốn sửa phần sai đấy. Bây giờ rõ ràng là do mình làm sai nên phần doanh thu khi khai trong tờ khai tháng 5 đang bị ít đi so với thực tế (phần thuế thì không ảnh hưởng). Mình muốn hỏi xem cần sửa sai thế nào cơ.

12. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    Em cảm ơn anh (chị), cho em hỏi nốt câu này với ạ, bây giờ em lập biên bản huỷ hoá đơn sai, viết lại hoá đơn mới rồi làm tờ kê khai bổ sung nộp cho cơ quan thuế phải không ạ? Trong tờ khai bổ sung thì em chỉ điều chỉnh phần doanh thu, còn thuế GTGT không có gì thay đổi (thuế 0%). Như thế đúng không ạ?
    Lưu ý: ở khoản 3 điều 18_TT153, chỉ yêu cầu lập BB và lập hoá đơn điều chỉnh sai sót.
    Ở trường hợp này bạn lập thêm 1 hoá đơn "bổ sung phần doanh thu còn thiếu" là xong. Kê khai hoá đơn bổ sung này vào kỳ khai thuế hiện tại.