Trích lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho, nay bán được...

• Thread starter thuhanhvirbac
  • Ngày gửi
T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
31/12/08, em trích lập giảm trừ hàng tồn kho như sau:
Mã A, giá mua = 2,78 $, giá bán = 3,3$
Lượng tồn kho cuối năm lớn nên yêu cầu giảm giá vốn xuống 1$, đã hạch toán:
Nợ 632, Có 159 = 1$ x lượng.

Tháng 5, bán được hàng, giá bán = 2.3$ (giảm hơn năm ngoái 1$ do thị trường chung của thế giới)
Em hạch toán thế này có được k:
- Nợ 159, Có 632 = số tiền đã trích lập tại 31/12/08
- Nợ 632, Có 155 = giá vốn năm 2008 = 2.78$
- Nợ 131, Có 511 = giá bán năm 2009= 2.3$
Xin cho ý kiến ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
31/12/08, em trích lập giảm trừ hàng tồn kho như sau:
Mã A, giá mua = 2,78 $, giá bán = 3,3$
Lượng tồn kho cuối năm lớn nên yêu cầu giảm giá vốn xuống 1$, đã hạch toán:
Nợ 632, Có 159 = 1$ x lượng.

Tháng 5, bán được hàng, giá bán = 2.3$ (giảm hơn năm ngoái 1$ do thị trường chung của thế giới)
Em hạch toán thế này có được k:
- Nợ 159, Có 632 = số tiền đã trích lập tại 31/12/08
- Nợ 632, Có 155 = giá vốn năm 2008 = 2.78$
- Nợ 131, Có 511 = giá bán năm 2009= 2.3$
Xin cho ý kiến ạ.
Theo hướng dẫn của chế độ kế toán thì không có nội dung hoàn nhập dự phòng khi hàng tồn kho đã bán được, chỉ hoàn nhập vào cuối năm khi số cần dự phòng cho năm sau nhỏ hợn số dự phòng hiện còn.

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Nghĩa là mình vẫn treo trên TK 159 số tiền đã trích năm 2008?Nếu cuối năm mình k có trích lập thêm dự phòng nữa thì sao?KD bên mình tương đối ổn định 3 năm nay k trích dự phòng. Do cuối năm 2008, khủng hoảng nên khách hàng của mình k mua với giá đã ký hợp đồng từ đầu năm => mình phải lập dự phòng để năm nay bán lỗ. Mình phải làm j bây giờ?

X

xuxi76

Guest
24/8/07
33
0
6
47
Tp.HCM
Hi bạn,
Trong thông tin bạn đưa ra thì mình cũng chưa hiểu lắm và cần nhiều thông tin rõ ràng hơn. Tại 31/12/20x0 thì bạn lập dự phòng giảm giá HTK trong khi giá bán vẫn còn cao hơn giá mua. Theo VAS02 thì bạn chỉ được phép lập dự phòng giảm giá HTK khi và chỉ khi giá trị thuần có thể thực hiện được thấp hơn giá gốc tại 31/12/20x0, khoản dự phòng được lập trên cơ sở chênh lệch giữa giá trị thuần có thể thực hiện được với giá gốc cộng thêm các chi phí phát sinh thêm để hoàn chỉnh sản phẩm hoặc tiêu thụ được.

Khoản này được lập và xem xét tại thời điểm kết thúc niên độ, lúc đó căn cứ vào giá trị HTK cuối mỗi năm để đánh giá lại giá trị HTK và lập dự phòng. Trong trường hợp khoản dự phòng phải lập tăng thêm thì ghi nhận thêm (N632/C159), giá trị khoản dự phòng giảm thì hoàn nhập cho năm đó (N159/C632).

Trường hợp trong niên độ tiếp theo sản phẩm bán được với giá cao hơn giá trị thuần có thể thực hiện được đã đánh giá thì ghi nhận bút toán như bình thường.
Ví dụ: Tại ngày 31/12/20x0, giá trị HTK là 100 ; gt thuần có thể thực hiện được là 98
Lập dự phòng giảm giá HTK là 2
Số dư các tk: N156: 100 ; C159: 2
Trong năm 20x1, bán sản phẩm này với giá 110 (lớn hơn gt thuần có thể thực hiện được đã đánh giá). Bút toán kế toán HTK vẫn bình thường là N632/C156: 100.
Cuối kỳ giá trị HTK không còn thì hoàn nhập dự phòng giảm giá HTK N159/C632
Giả sử nếu HTK vẫn còn và bị mất giá tiếp thì mình trích lập thêm hoặc cuối năm 20x1 giá trị thuần có thể thực hiện được cao hơn giá gốc thì hoàn nhập dự phòng của năm ngoái.

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Hi bạn,
Trong thông tin bạn đưa ra thì mình cũng chưa hiểu lắm và cần nhiều thông tin rõ ràng hơn. Tại 31/12/20x0 thì bạn lập dự phòng giảm giá HTK trong khi giá bán vẫn còn cao hơn giá mua.
Không bán được thì mình mới trích lập giảm trừ HTK cho năm sau và cũng chưa biết bg bán được, giá bao nhiêu.Mình lấy áng chừng giá bán sẽ bị giảm đi 1$ để làm căn cứ trích lập

Theo VAS02 thì bạn chỉ được phép lập dự phòng giảm giá HTK khi và chỉ khi giá trị thuần có thể thực hiện được thấp hơn giá gốc tại 31/12/20x0, khoản dự phòng được lập trên cơ sở chênh lệch giữa giá trị thuần có thể thực hiện được với giá gốc cộng thêm các chi phí phát sinh thêm để hoàn chỉnh sản phẩm hoặc tiêu thụ được.

Mình lập đúng quy định

Khoản này được lập và xem xét tại thời điểm kết thúc niên độ, lúc đó căn cứ vào giá trị HTK cuối mỗi năm để đánh giá lại giá trị HTK và lập dự phòng. Trong trường hợp khoản dự phòng phải lập tăng thêm thì ghi nhận thêm (N632/C159), giá trị khoản dự phòng giảm thì hoàn nhập cho năm đó (N159/C632).
Mình k có chênh lệch tăng, giảm cho năm tiếp theo thì thế nào?Có được hoàn nhập hết N159C4211 số đã trích ở niên độ trước k? (vì số trích lập 31/12/08 đã trừ thẳng vào lãi năm ngoái rồi.Năm nay mình muốn hoàn trả lãi cho năm ngoái,

Khi xuất bán N 632, C 155 giá vốn gốc trước khi trích lập
N 131, C 511 giá bán tại thời điểm đã bị giãm sau trích lập 1$

Lỗ tính theo giá hiện tại?

Niên độ tiếp theo sản phẩm bán được với giá cao hơn giá trị thuần có thể thực hiện được đã đánh giá thì ghi nhận bút toán như bình thường.
Ví dụ: Tại ngày 31/12/20x0, giá trị HTK là 100 ; gt thuần có thể thực hiện được là 98
Lập dự phòng giảm giá HTK là 2
Số dư các tk: N156: 100 ; C159: 2
Trong năm 20x1, bán sản phẩm này với giá 110 (lớn hơn gt thuần có thể thực hiện được đã đánh giá). Bút toán kế toán HTK vẫn bình thường là N632/C156: 100.
Cuối kỳ giá trị HTK không còn thì hoàn nhập dự phòng giảm giá HTK N159/C632
Giả sử nếu HTK vẫn còn và bị mất giá tiếp thì mình trích lập thêm hoặc cuối năm 20x1 giá trị thuần có thể thực hiện được cao hơn giá gốc thì hoàn nhập dự phòng của năm ngoái.

Giải thích giúp mình với. Reply màu đỏ nhé

Sửa lần cuối:
X

xuxi76

Guest
24/8/07
33
0
6
47
Tp.HCM
OKie bạn ơi, thứ tự như sau nhé:
1) Theo TT13, trích lập khoản dự phòng giảm giá HTK khi và chỉ khi giá gốc lớn hơn giá trị thuần có thể thực hiện được (NRV). Do vậy, khi xác định NRV phải có căn cứ chắc chắn chứ không thể áng chừng được mà phải có Hội đồng phê duyệt. Hội đồng bao gồm Giám đốc, KTT, các trưởng phòng có liên quan và chuyên gia (nếu cần) - theo khoản 5 Mục I TT13.
2) Vấn đề chênh lệch trong năm tiếp theo phụ thuộc vào việc đánh giá giá trị HTK cuối kỳ. Bạn xem lại ví dụ nhé.
Bạn có thể liên lạc qua số 0908050976 - gặp Trung

huongmeoluoi

huongmeoluoi

Sơ cấp
15/12/10
42
1
6
Hải Dương
Ðề: Trích lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho, nay bán được...

Các bạn ơi!
Cho mình hỏi chút nhé. Mình mới làm kế toán công ty này.
Công ty thành lập năm 2009.
Năm 2009 thì bên mình trích lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho với định khoản nợ tk 632/có tk 159: 8.800.000 ( trích lập 5% / số dư cuối kỳ TK 156 của năm 2009)
Năm 2010 trích lập dự phòng là nợ tk 632/ có tk 159: 18.300.000 (Trích lậo 5%/ tổng số dư cuối kỳ Tk 156 của năm 2010 )=> số dư bên nợ Tk 159: 28.100.000
Vậy năm nay mình ko trích lập nữa thì mình làm bút toán đảo ngược lại Nợ Tk 159/ có tk 632: 28.100.000 . Vậy mình làm như vậy có được ko? MÌnh ko rõ phần trích lập này.
Mình đang cần gấp mong cả nhà giúp mình sớm nhé

T

trongquangvu

Trung cấp
16/6/09
67
3
8
Hà Nội

Bạn xem điều kiện để lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho tại công ty bạn vào thời điểm cuối năm 2009 và cuối năm 2010 đã hợp lý chưa. Tại sao lại lấy mức 5% trên số dư cuối kỳ của hàng hóa làm mức lập dự phòng cuối kỳ????
Bạn tham khảo thêm qui định về chế độ kế toán và chuẩn mực kt dưới đây nhé.
Theo Chế độ kế toán - Tk 159 - Dự phòng giảm giá hàng tồn kho.
Dự phòng là khoản dự tính trước để đưa vào chi phí sản xuất, kinh doanh phần giá trị bị giảm xuống thấp hơn giá trị đã ghi sổ kế toán của hàng tồn kho. Việc lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho nhằm bù đắp các khoản thiệt hại thực tế xảy ra do vật tư, sản phẩm, hàng hóa tồn kho bị giảm giá; đồng thời cũng để phản ánh đúng giá trị thuần có thể thực hiện được của hàng tồn kho của doanh nghiệp khi lập báo cáo tài chính vào cuối kỳ hạch toán.
1. Cuối kỳ kế toán năm (hoặc quý), khi lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho lần đầu tiên, ghi:
Nợ TK 632- Giá vốn hàng bán
Có TK 159 - Dự phòng giảm giá hàng tồn kho.

2. Cuối kỳ kế toán năm (hoặc quý) tiếp theo:
- Nếu khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho phải lập ở cuối kỳ kế toán năm nay lớn hơn khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho đã lập ở cuối kỳ kế toán trước chưa sử dụng hết thì số chênh lệch lớn hơn, ghi:
Nợ TK 632- Giá vốn hàng bán (Chi tiết dự phòng giảm giá hàng tồn kho)
Có TK 159 - Dự phòng giảm giá hàng tồn kho.

- Nếu khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho phải lập ở cuối kỳ kế toán năm nay nhỏ hơn khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho đã lập ở cuối kỳ kế toán trước chưa sử dụng hết thì số chênh lệch nhỏ hơn, ghi:
Nợ TK 159 - Dự phòng giảm giá hàng tồn kho
Có TK 632- Giá vốn hàng bán (Chi tiết dự phòng giảm giá hàng tồn kho).

Theo chuẩn mực kế toán số 02 - Hàng tồn kho.
19. Cuối kỳ kế toán năm, khi giá trị thuần có thể thực hiện được của hàng tồn kho nhỏ hơn giá gốc thì phải lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho. Số dự phòng giảm giá hàng tồn kho được lập là số chênh lệch giữa giá gốc của hàng tồn kho lớn hơn giá trị thuần có thể thực hiện được của chúng. Việc lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho được thực hiện trên cơ sở từng mặt hàng tồn kho...
...
23. Cuối kỳ kế toán năm tiếp theo phải thực hiện đánh giá mới về giá trị thuần có thể thực hiện được của hàng tồn kho cuối năm đó. Trường hợp cuối kỳ kế toán năm nay, nếu khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho phải lập thấp hơn khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho đã lập ở cuối kỳ kế toán năm trước thì số chênh lệch lớn hơn phải được hoàn nhập (Theo quy định ở đoạn 24) để đảm bảo cho giá trị của hàng tồn kho phản ánh trên báo cáo tài chính là theo giá gốc (nếu giá gốc nhỏ hơn giá trị thuần có thể thực hiện được) hoặc theo giá trị thuần có thể thực hiện được (nếu giá gốc lớn hơn giá trị thuần có thể thực hiện được).

huongmeoluoi

huongmeoluoi

Sơ cấp
15/12/10
42
1
6
Hải Dương

Chào bạn trongquanvu, mình rất cảm ơn về bài viết của bạn. Nó giúp mình rất nhiều. Cảm ơn bạn nhé.
Nhân tiện đây bạn có thể cho mình hỏi một chút về Lợi nhuận chưa phân phối nhé.năm 2010 bên mình lỗ và chị kế toán cũ đã cho số lỗ đó vào số dư bên có (nhưng ghi trong ngoặc)
Vậy thì năm nay bên mình lãi 1 chút vậy mình sẽ tính số dư bên nào đây
Ví dụ : Năm 2010 số dư bên có 4212: (70.000.000)
Năm 2011 mình tính được lợi nhuận năm nay lãi :11tr
Vậy mình hoạch toán Nợ Tk 911/ có Tk 4212: 11trd
Vậy mình muốn hỏi bậy giờ cộng số dư sẽ cho vào bên nào.
Mình chưa hiểu nắm. Mong bạn giúp với nhé
Cảm ơn bạn nhìu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA