Phân bổ công cụ dụng cụ

• Thread starter pinkbong
  • Ngày gửi
P

pinkbong

Guest
9/5/09
24
0
0
hanoi
Chào cả nhà mọi ngưởi giúp mình cái nhé :
Trước ở cty mình đang làm có chị kế toán mua hàng là máy tính xách tay vào tháng 3 đư vào TK156 nhưng đến hiện tại mình quản lý thì anh giám đốc lại yêu cầu đưa mặt hàng này ra để xuất dùng làm công cụ dụng cụ cho công ty vào tháng 6 vậy có được không cả nhà ơi và mình có fải làm lại bút toán của tháng 3 hay không cả nhà ơi
Mọi ngưởi giúp minh luôn cái nhé minh cảm ơn nhiều lắm !:music-smi:music-smi:littleang:littleang:littleang

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoquanghung

Trung cấp
11/5/08
80
0
6
Hà Nội
Theo mình nghĩ là không cần thiết vì 156 hay 153 thì nó cũng đều là tài khoản hàng tồn kho, chỉ khác nhau mục đích sử dụng. Nếu lúc đưa về mình dùng để bán thì cho vào 156 còn bây giờ xuất dùng thì tính nó như công cụ thôi với lại nếu giá trị nó nhỏ thì có lẽ chả cần chuyển làm gì, theo nguyên tắc trọng yếu.

H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
43
TP. HCM
bạn không nhất thiết hạch toán T3 hoặc T4 gì cả. Nếu chị kế toán đã hạch toán mua máy tính xách tay vào 156 thì nếu chuyển sang 153 thì bạn chỉ cần làm bút toán xuất từ hàng hóa (156) sang CCDC (153) là được rồi.
Bút toán hạch toán: N153/C156

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
bạn không nhất thiết hạch toán T3 hoặc T4 gì cả. Nếu chị kế toán đã hạch toán mua máy tính xách tay vào 156 thì nếu chuyển sang 153 thì bạn chỉ cần làm bút toán xuất từ hàng hóa (156) sang CCDC (153) là được rồi.
Bút toán hạch toán: N153/C156

Khỏi cần vậy hạch toán như sau :
Có 156 / nợ 142 : xuất dùng
có 142/ nợ 642 hoặc TK chi phí : phân bổ dần theo thời gian hoặc 50%

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
bạn ngoquanghung nắm chính xác bản chất vấn đề. TK là do con người đẻ ra để dễ theo dõi thôi, cái quan trọng cuối cùng là BCTC, mà trên BCTC chỉ có 1 dòng là HTK, ko phân ra, thích giải thích thêm thì vô thuyết minh giải thích. Do đó, việc hạch toán chỉ quan trọng khi nó làm thay đổi kết cấu trên BCD kế toán, mà việc dùng 156 hay 153 ko làm thay đổi kết cấu. Do đó, bạn ko cần chỉnh gì cả, chỉ cần làm phiếu xuất kho rồi đưa nó vào TK 242 để phân bổ là xong, ko cần chỉnh vào 153 rồi mới cho wa 242 nhé. Cái đó là hướng dẫn máy móc thời xa xưa thôi. Thân

N

ngohuyphuong

Guest
ok với bạn windowmtd166, đến thời điểm tháng 6 bạn làm phiếu xuất kho hạch toán thẳng vào N242/156, rồi hàng tháng bạn phân bổ. nhưng nhớ là thời gian phân bổ không quá 02năm nhé.

P

pinkbong

Guest
9/5/09
24
0
0
hanoi
Cảm ơn cả nhà nhé mình muốn hỏi cho chác chắn chứ ko đến lúc quyết toán thì rác rối to

P

pinkbong

Guest
9/5/09
24
0
0
hanoi
Các bạn ơi mình mới nghe thất thông tin là nếu mang hàng hoá ra xuất dùng nội bộ lam công cụ dụng cụ thi fải xuất hoá đơn đỏ đầu ra của cty đung ko bạn nhưng mình cũng ko ro la thôngtin đấy theo quy định nào của thuế bạn ah

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Cảm ơn cả nhà nhé mình muốn hỏi cho chác chắn chứ ko đến lúc quyết toán thì rác rối to

Bạn ơi, cái quan trọng là máy tính của bạn trị giá bao nhiêu tiền?
có > 10 triệu ko?
Nếu > 10 tr thi bạn phải hạch toán sang 211 và khấu hao 214 đó
mình cũng đồng ý với bạn gì... đó,
nếu giá trị nhỏ hơn 10tr, bạn nên hạch toán
Nợ 242/co 156
phân bổ 50% năm nay, sang năm phân bổ nốt 50% còn lại

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Các bạn ơi mình mới nghe thất thông tin là nếu mang hàng hoá ra xuất dùng nội bộ lam công cụ dụng cụ thi fải xuất hoá đơn đỏ đầu ra của cty đung ko bạn nhưng mình cũng ko ro la thôngtin đấy theo quy định nào của thuế bạn ah

Xuất hàng dùng nội bộ làm sao phải viết hóa đơn đỏ
thế chẳng hóa ra là bạn vừa kê khai đầu ra, vừa kê khấu trừ đầu vào à
bạn xuất cho bộ phận nào thì hạch toán cho bộ phận ý ( 6421, 6422 )

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
mình nghĩ các bạn hiểu nhầm TT129 rồi. Có 2 TH nhé
1. Mua về để bán nhưng ko bán mà đem ra tiêu dùng nội bộ (VD: cty thương mại) lúc này bạn phải xuất HD VAT và tính thuế y như bình thường, giống hệt như bán ra ngoài.
2. Mua về để sử dụng, nghĩa là ko phải mục đích để bán thì bạn có quyền nhập kho, khi xuất kho ra dùng ko cần xuất HD VAT.

Cái thuế muốn phân biệt là cai mặt hàng bạn dùng nội bộ có giống với cái mặt hàng bạn đang cung cấp hay ko, vì cơ quan thuế sợ rằng bạn bán ra nhưg để trốn thuế nên ghi tiêu dùng nội bộ vì thế học bắt xuất HD để họ kiểm soát. Bạn cân nhắc tình huống của cty bạn nhé. Ko phải cứ xuất hàng trong kho ra sài gọi là tiêu dùng nội bộ đâu. Nếu hàng đó để bán mà bạn ko bán xuất ra sài mới gọi là tiêu dùng nội bộ, còn nếu ban đầu mua về để sài nhưng chưa sài nhập kho tạm thì ko gọi là tiêu dùng nội bộ nhé. Thân

P

pinkbong

Guest
9/5/09
24
0
0
hanoi
Bạn oi may tính do trigia tren 10 triệu la thuọc TSCĐ vậy mình có fải làm biên an j hay ko hay chi fản ánh trên bút toán la xong theo 211 và tinh khấu hao 20 tháng la xong
Mọi ngươi xem giúp mình với và nếu fải làm văn bạn thi mach cho mình và ai co thi gửi qua mail cho minh nhé : huonggiang211983@yahoo.com

P

pinkbong

Guest
9/5/09
24
0
0
hanoi
Bạn ơi thế là bạn chưa rõ về QĐ48 rui bạn ah
Ah tôi co van đề nữa muốn hỏi cả nhà là nếu hàng mua về trị giá tầm 11tr nhưng mình ko muốn đưa vao TSCĐ ma đưa vào công cụ dụng cụ thì có được ko cả nhà

O

ohGod

Guest
20/12/07
13
0
0
Tp Ho Chi Minh

có quy định nhưng đó là chuyển giao tài sản. quy định bạn phải chọn 1 trong 2 cách: cách 1 xuất hóa đơn GTGT; cách 2 sử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ. cách nào thì cũng phải báo cáo với thuế cách công ty mình sử dụng

T

traiqb

Trung cấp
8/6/09
69
2
8
Quang Binh
ui theo Bác hiepnt1974 la ko đúng, hàng xuất dùng nội bộ phải lên Hóa đơn và kê thuế đầu ra bình thường nha(giá xuất HĐ ko được thấp hơn giá nhập kho là được nha). mấy bác xem TT30/2008 ngày 14/6/2008 nha.:dance2:

T

Tu_Hamy

Guest
30/5/07
15
0
0
39
Quảng nam
Phân bổ ccdc

Chào cả nhà!

Cty mình mua bàn ghế cho lớp học 9tr , như vậy mình phải phân bổ trong một năm hay là đưa thẳng vào dùng chung luôn các pác, Mình đang phân vân không biết nên làm thế nào? Vì mình mới làm nên cũng ko biết thế nào? Anh Chị nào có thể hướng dẫn cụ thể giúp em với ah.

N

nguyen1987

Cao cấp
Chào cả nhà!

Cty mình mua bàn ghế cho lớp học 9tr , như vậy mình phải phân bổ trong một năm hay là đưa thẳng vào dùng chung luôn các pác, Mình đang phân vân không biết nên làm thế nào? Vì mình mới làm nên cũng ko biết thế nào? Anh Chị nào có thể hướng dẫn cụ thể giúp em với ah.

Khi mua CCDC về dùng bạn phải phân bổ, thời gian phân bổ tùy thuộc cơ quan của bạn sử dụng nhanh hay chậm nha. Từ đó đưa chi phí vời bộ phận sử dụng là đc.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
"Công cụ, dụng cụ xuất dùng một lần với giá trị lớn và bản thân công cụ, dụng cụ tham gia vào hoạt động kinh doanh trên một năm tài chính phải phân bổ dần vào các đối tượng chịu chi phí trong nhiều năm" - Theo quy định "hơi mới" so với ngày xưa (TK142)
Vì vậy bạn phải đưa vào TK 242 phân bổ ít nhất là 2 năm và tuỳ theo tình hình lợi nhuận doanh nghiệp đạt được, cụ thể như sau:

- Khi xuất công cụ, dụng cụ, căn cứ vào phiếu xuất kho, ghi:

Nợ TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn

Có TK 153 - Công cụ, dụng cụ.

- Định kỳ tiến hàng phân bổ giá trị công cụ, dụng cụ đã xuất dùng theo tiêu thức hợp lý. Căn cứ để xác định mức chi phí phải phân bổ mỗi năm có thể là thời gian sử dụng hoặc khối lượng sản phẩm, dịch vụ mà công cụ tham gia kinh doanh trong từng kỳ hạch toán. Khi phân bổ, ghi:

Nợ các TK 623, 627, 641, 642,. . .

Có TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn.

T

Tu_Hamy

Guest
30/5/07
15
0
0
39
Quảng nam
"Công cụ, dụng cụ xuất dùng một lần với giá trị lớn và bản thân công cụ, dụng cụ tham gia vào hoạt động kinh doanh trên một năm tài chính phải phân bổ dần vào các đối tượng chịu chi phí trong nhiều năm" - Theo quy định "hơi mới" so với ngày xưa (TK142)
Vì vậy bạn phải đưa vào TK 242 phân bổ ít nhất là 2 năm và tuỳ theo tình hình lợi nhuận doanh nghiệp đạt được, cụ thể như sau:

- Khi xuất công cụ, dụng cụ, căn cứ vào phiếu xuất kho, ghi:

Nợ TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn

Có TK 153 - Công cụ, dụng cụ.

- Định kỳ tiến hàng phân bổ giá trị công cụ, dụng cụ đã xuất dùng theo tiêu thức hợp lý. Căn cứ để xác định mức chi phí phải phân bổ mỗi năm có thể là thời gian sử dụng hoặc khối lượng sản phẩm, dịch vụ mà công cụ tham gia kinh doanh trong từng kỳ hạch toán. Khi phân bổ, ghi:

Nợ các TK 623, 627, 641, 642,. . .

Có TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn.

Nhưng nhũng ccdc này mình không qua nhập kho mà đưa vào sử dụng luôn thì sao?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA