Kê khai thuế GTGT không có phát sinh?!

• Thread starter hsilver
  • Ngày gửi
H

hsilver

Sơ cấp
16/4/09
10
0
0
40
Quang Trung, Go Vap
Mình mới thành lập doanh nghiệp. Sau khi có giấy phép đã lên phòng thuế nộp đơn từ liên quan rồi qua kho bạc đóng thuế môn bài.
Hiện còn nghe nói đóng GTGT hàng tháng. Nhưng cty mình chưa có nghiệp vụ phát sinh vậy nộp thuế GTGT kiểu gì? xin mẩu ở đâu?!
Thuế TNDN đóng luôn hay cuối năm xác định kết quả mới đóng.

Mình hoạch toán theo sổ nhật ký chung? sổ này có bán ở phòng thuế không? có cần phòng thuế đóng dấu ji không?!
Mong anh em am hiểu chỉ giúp. Vì mình không phải đân KT chuyên.Giờ mới vừa học vừa làm. Cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HajAnh3012

Sơ cấp
9/7/08
28
0
0
bac ninh
Mình mới thành lập doanh nghiệp. Sau khi có giấy phép đã lên phòng thuế nộp đơn từ liên quan rồi qua kho bạc đóng thuế môn bài.
Hiện còn nghe nói đóng GTGT hàng tháng. Nhưng cty mình chưa có nghiệp vụ phát sinh vậy nộp thuế GTGT kiểu gì? xin mẩu ở đâu?!

Mình hoạch toán theo sổ nhật ký chung? sổ này có bán ở phòng thuế không? có cần phòng thuế đóng dấu ji không?!
Mong anh em am hiểu chỉ giúp. Vì mình không phải đân KT chuyên.Giờ mới vừa học vừa làm. Cảm ơn

bạn vào trang web của tổng cục thuế dowload fần mềm hỗ trợ kê khai thuế phiên bản 2.0,chưa có fát sinh j thì tích vào chỉ tiêu số 10 của HTKK.Hạn nộp tờ khai là ngày 20 của tháng kế tiếp.

Sửa lần cuối:
N

nguyen1987

Cao cấp
Không có quy định nộp thuế GTGT và TNDN đâu bạn, vì bạn chưa hoạt động lấy đâu ra nhưng hóa đơn chứng từ để nộp thuế. Bạn chỉ cần nộp thuế môn bài là đủ rồi. Mấy mẫu bạn cần thì thuế có bán hết.

H

hsilver

Sơ cấp
16/4/09
10
0
0
40
Quang Trung, Go Vap
bạn vào trang web của tổng cục thuế dowload fần mềm hỗ trợ kê khai thuế phiên bản 2.0,chưa có fát sinh j thì tích vào chỉ tiêu số 10 của HTKK.Hạn nộp tờ khai là ngày 20 của tháng kế tiếp.

Chỉ tiêu số 10 là mục nào vậy bạn

H

hanhhm

Mèo lười ham vui
14/11/08
83
1
0
35
Nơi yên bình

Vì cty của bác ko có hđ phát sinh nên bác ko phải khai, mà chỉ in tờ khai GTGT trên phần mềm HTKK 2.0, đóng dấu rồi nộp thôi. Hạn cuối là ngày 20tháng kế tiếp.:009:
Thuế TNDN bạn chưa phải nộp nhưng hàng tháng vẫn phải làm tờ khai thuế TNDN tạm tính, hạn cuối là ngày 30 tháng kế tiếp của quý.

H

hsilver

Sơ cấp
16/4/09
10
0
0
40
Quang Trung, Go Vap
Vì cty của bác ko có hđ phát sinh nên bác ko phải khai, mà chỉ in tờ khai GTGT trên phần mềm HTKK 2.0, đóng dấu rồi nộp thôi. Hạn cuối là ngày 20tháng kế tiếp.:009:
Thuế TNDN bạn chưa phải nộp nhưng hàng tháng vẫn phải làm tờ khai thuế TNDN tạm tính, hạn cuối là ngày 30 tháng kế tiếp của quý.

Rõ ràng quá. Cảm ơn bạn nhiều nhé. Chắc dân chuyên đây rồi. thanks

H

hsilver

Sơ cấp
16/4/09
10
0
0
40
Quang Trung, Go Vap
Ồ mấy bác cho mình hỏi luôn. Bên mình hiện hoạt động như trung tâm đào tạo ngoại ngữ ngắn hạn. Mình có nguồn thu chủ yếu là học phí của học sinh. Và chi các khoản như lương, thuế...
Vậy mình định khoản sổ nhật ký chung như thế nào!?

H

Hai Quan

Trung cấp
23/3/09
66
0
6
Viet Nam
Ở ngay phía trên đầu tiên của tờ khai trong phần mềm ( dòng chữ: Không phát sinh hoạt động mua bán trong kỳ: tích vào ô vuông nhé! )

latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
Cty mình mới thành lập ngày 7/5/09 khi làm tờ khai thuế VAT chỉ có HD Vat đầu vào là các chi phí mà thành lập DN như mua máy vi tính, bàn ghế,....chưa có doanh thu .Vậy khi kê khai thuế VAT đầu vào vẫn kê khai bình thường đúng không. Giả sử như mình nộp tờ khai vào ngày 20/6/09 nhưng có phát sinh doanh vào ngày 25/06 và xuất Hd vào ngày đó thì phải làm sao vì mình đọc trên bài trên web kế toán là hóa đơn đầu ra phát sinh tháng nào phải kê khai luôn tháng đó trong khi đó thì mình đã nộp tờ khai VAT rồi. Mình mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm. Mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn nhiều

M

muanhanchin83

Sơ cấp
23/8/08
12
0
0
40
Hưng yên
Công ty bạn thành lập trong tháng 5 thì tháng 6 bạn mới kê khai là đúng vì trong tháng 6 bạn kê khai cho tháng 5.Vì vậy bạn chỉ có HĐ đầu vào thì vẫn kê khai bình thường thôi.
Còn ngày 25/06 bạn xuất hoá đơn có nghĩa là sang tháng 7 bạn mới kê khai cho tháng 6 vì thế hoá đơn này là doanh thu của tháng 6 bạn không quan tâm đến phần kê khai tháng 5 làm gì.Ngày 20 của tháng kế tiếp là hạn nộp cuối cùng của tờ khai thôi.

H

Hai Quan

Trung cấp
23/3/09
66
0
6
Viet Nam
Cty mình mới thành lập ngày 7/5/09 khi làm tờ khai thuế VAT chỉ có HD Vat đầu vào là các chi phí mà thành lập DN như mua máy vi tính, bàn ghế,....chưa có doanh thu .Vậy khi kê khai thuế VAT đầu vào vẫn kê khai bình thường đúng không.
OK, đúng rùi!
Giả sử như mình nộp tờ khai vào ngày 20/6/09 nhưng có phát sinh doanh vào ngày 25/06 và xuất Hd vào ngày đó thì phải làm sao
Bạn kê khai hoá đơn đó vào Kỳ kê khai Tháng 6/2009 nộp vào tháng 07/2009 ( hạn cuối cùng là ngày 20/07/2009).
Như vậy bạn đã hiểu chưa? OK?
Bye!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cty mình mới thành lập ngày 7/5/09 khi làm tờ khai thuế VAT chỉ có HD Vat đầu vào là các chi phí mà thành lập DN như mua máy vi tính, bàn ghế,....chưa có doanh thu .Vậy khi kê khai thuế VAT đầu vào vẫn kê khai bình thường đúng không. Giả sử như mình nộp tờ khai vào ngày 20/6/09 nhưng có phát sinh doanh vào ngày 25/06 và xuất Hd vào ngày đó thì phải làm sao vì mình đọc trên bài trên web kế toán là hóa đơn đầu ra phát sinh tháng nào phải kê khai luôn tháng đó trong khi đó thì mình đã nộp tờ khai VAT rồi. Mình mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm. Mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn nhiều
20/6 là hạn chót nộp hồ sơ khai thuế của THÁNG 5.chẳng lẽ 20/6 bác đi khai thuế và nộp tờ khai của kỳ thuế tháng 6 ha?
Thuế đầu ra phát sinh tháng nào thì kê khai vào kỳ thuế tháng đó- hết tháng tập hợp hoá đơn chứung từ của tháng đó lại và làm khai thuế- hạn chót nộp hồ sơ khai thuế tháng là ngày 20 của tháng kế tiếp.
Bạn cần đọc văn bản Luật về thuế nhiều hơn.
Nộp thuế môn bài thì đúng rồi.
Còn thuế GTGT đầu ra > đầu vào- phát sinh trong tháng đó thì fải nộp thuế giá trị gia tăng.
Thuế TNDN bây giờ là tự khai tự nộp, tạm tính- nếu trong quý có phát sinh thuế TNDN thì nộp, cuối năm quyết toán sau.
Chưa có nghiệp vụ phát sinh thì cũng phải Load PMHTKK thuế 2.0 nhìn lên fía trên của webketoan- có dòng chữ chạy đó- click vào đó mà tải về kê khai- hoá đơn gtgt đầu ra- đầu vào trong tháng không phát sinh tí nào thì thôi- chỉ phải nộp mỗi tờ khai GTGT mẫu 01/GTGT- tích vào chỉ tiêu [10] trên tờ khai đó.

hueanh8184

hueanh8184

Trung cấp
14/5/09
150
0
0
ha noi
đúng rồi đấy bạn a , tờ hoá đơn viết ra của bạn là của tháng 6 thì đến tháng 7 bạn mới kê khai tờ hoá đơn đó
25/6 mà bạn kê khai vào tháng 5 thì lại là sai đấy

N

ngqthinh

Guest
12/6/07
1
0
1
long xuyen, An Giang
Trường hợp của mình la chi nhánh moi thành lập đã mua hóa đơn GTGT tháng 03, nhưng chưa phát sinh, thì trên tờ kê khai đầu ra thì phải để không phát sinh, nhưng khi kê khai trên chương trình hỗ trợ và có đánh "Không Phát Sinh" ở dòng kê khai thì khi chọn nút "Ghi" nó lại xóa cái dòng tui vừa nhập, vậy cho tôi hỏi là có thể in ra rồi điền tay la "không phat sinh đươc không" (những bản kê và tờ khai đầu vào thi vẫn bình Thường mình đang kê khai thuế cho thang 3 và chua phat sinh đầu ra)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trường hợp của mình la chi nhánh moi thành lập đã mua hóa đơn GTGT tháng 03, nhưng chưa phát sinh, thì trên tờ kê khai đầu ra thì phải để không phát sinh, nhưng khi kê khai trên chương trình hỗ trợ và có đánh "Không Phát Sinh" ở dòng kê khai thì khi chọn nút "Ghi" nó lại xóa cái dòng tui vừa nhập, vậy cho tôi hỏi là có thể in ra rồi điền tay la "không phat sinh đươc không" (những bản kê và tờ khai đầu vào thi vẫn bình Thường mình đang kê khai thuế cho thang 3 và chua phat sinh đầu ra)

Không phát sinh đầu ra trong tháng thì khi kê khai bạn không chọn phục lục 01-1/GTGT (bảng kê bán ra).

L

lucky1709

Sơ cấp
26/8/09
17
0
1
34
Tp HCM
cho mình hỏi nếu trong tháng không có phát sinh gì hết thì khi khai thuế GTGT gồm những loại hồ sơ nào hay chỉ cần biểu mẫu 01/GTGT thôi, thanx mọi ng trước

tranxinh

tranxinh

Trung cấp
1/12/10
167
0
0
34
Hà Nội
cho mình hỏi nếu trong tháng không có phát sinh gì hết thì khi khai thuế GTGT gồm những loại hồ sơ nào hay chỉ cần biểu mẫu 01/GTGT thôi, thanx mọi ng trước

Trong tháng không phát sinh HH, DV mua vào bán ra, thì tích dấu X vào hàng "Không phát sinh hoạt động mua vào, bán ra trong kỳ" rùi in Tờ khai 01/GTGT ra, mang cho sếp ký, cộp dấu và đi nộp
The end! :d

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Đúng vậy nếu không phát sinh gì cả thì chỉ chọn mẫu 01/GTGT thôi.

L

lechigamo

Sơ cấp
2/6/11
23
0
1
daklak
Ðề: Kê khai thuế GTGT không có phát sinh?!

Không phát sinh đầu ra trong tháng thì khi kê khai bạn không chọn phục lục 01-1/GTGT (bảng kê bán ra).

VTM tháng này mình chỉ có đầu vào của bên viễn thông thôi chứ k phát sinh j cả.nhưng sao mình không chọn 01-1 gtgt mà nó vẫn có sẵn,với lại 2 hóa đơn của bên viễn thông là cước t12 nhưng người ta xuất vào ngày 5/2/2012 mình kê vào phần mềm thì cứ báo xai ngày,giúp mình với

còn nữa tiền thuế đầu vào ví dụ là 4.5.người ta làm tròn là 5 ,mình nhập vào thì trong phần mềm lại báo là vượt quá giá trị cho phép là sao?giúp mình vói VMT

Sửa lần cuối:
N

ngocbich96

Guest
25/1/11
5
0
1
40
HCM
Ðề: Kê khai thuế GTGT không có phát sinh?!

Những hóa đơn đầu vào đã khai và nộp VAT có hóa đơn nào của tháng 6 không vậy? Kiểm tra lại số hóa đơn mà bạn đã kê khai. Nếu có thì đã làm sai rồi đó. Vì đang khai hóa đơn đầu vào cho tháng 5 và những tháng trước đó.
Còn việc xuất hóa đơn đầu ra ngày 25/06 là hóa đơn đầu ra của tháng 6. Hạn kê khai là 20/07. Việc không khai hóa đơn đầu ra này là đúng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA