sổ sách kế toán cty mới thành lập

• Thread starter hoanglethuy
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoanglethuy

Guest
13/5/09
11
0
0
38
ba ria
chào các anh chị cho em hỏi.cty em mới thành lập tháng 2/2009.còn em là kế toán mới a trường nên chưa có kinh nghiệm gì về kế toán.các anh chị cho em hỏi đối với cty mới thành lập có cần sổ sách kế toán gì ko ạh?cty em là cty TNHH TM-DV.cty em chỉ mới có cuốn sổ quỹ tiền mặt.ngoài ra chưa có gì cả.8-x

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thai My

Trung cấp
1/6/09
65
0
6
Kiên Giang
chào các anh chị cho em hỏi.cty em mới thành lập tháng 2/2009.còn em là kế toán mới a trường nên chưa có kinh nghiệm gì về kế toán.các anh chị cho em hỏi đối với cty mới thành lập có cần sổ sách kế toán gì ko ạh?cty em là cty TNHH TM-DV.cty em chỉ mới có cuốn sổ quỹ tiền mặt.ngoài ra chưa có gì cả.8-x
Mình thấy trước tiên bạn cần phải xác định mình làm kết toán theo hình thức nào (Nhật ký - sổ cái, nhật ký chung,...).Mình gửi cho bạn QĐ số 48 trong đó có hướng dẫn cần các loại sổ kế toán nào bạn tham khảo nhé! :two:
Chúc bạn vui!

H

hnlan

Guest
16/12/06
6
0
0
Đà Nẵng
Sổ kế toán dùng để ghi chép, hệ thống và lưu trữ toàn bộ các nghiệp vụ kinh tế phát sinh.
Căn cứ vào hệ thống sổ kế toán do Bộ tài chính quy định, em chọn một hệ thống để áp dụng tại công ty cho một kỳ kế toán (từ lúc thành lập cty đến 31/12).

H

hoanglethuy

Guest
13/5/09
11
0
0
38
ba ria
Mình thấy trước tiên bạn cần phải xác định mình làm kết toán theo hình thức nào (Nhật ký - sổ cái, nhật ký chung,...).Mình gửi cho bạn QĐ số 48 trong đó có hướng dẫn cần các loại sổ kế toán nào bạn tham khảo nhé! :two:
Chúc bạn vui!
cảm ơn bạn nhiều.nhưng muốn biết làm kế toán theo hình thức nào thì nên hỏi ai bạn nhỉ.có gì bạngưiỏ qua mail của minh nhé.hoanglethuyinfo@gmail.com

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
cảm ơn bạn nhiều.nhưng muốn biết làm kế toán theo hình thức nào thì nên hỏi ai bạn nhỉ.có gì bạngưiỏ qua mail của minh nhé.hoanglethuyinfo@gmail.com

Làm theo hình thức nào là do người làm kế tóan đăng ký, mà giờ thì hình thức nhật ký chung là phổ biến nhất

thuyaline

thuyaline

Trung cấp
7/5/09
66
0
0
35
Vĩnh Phúc
Công ty em cũng mới thành lập từ tháng 12/2008 và chuyên về lĩnh vực tư vấn thiết kế.em chưa dùng loại sổ nào cả?và cũng ko đăng ký vơí cơ quan thuế?vậy có bị làm sao ko?ai biết tư vấn giúp mình vấn đề này với.theo các bác thì công ty em nên dùng loại sổ nào? theo QD 15 hay 48? các bác mà có mẫu sổ cho em xin luôn nhé.Email cuae em là: thuyaline@gmail.com.em cảm ơn nha!

H

hoanglethuy

Guest
13/5/09
11
0
0
38
ba ria
Làm theo hình thức nào là do người làm kế tóan đăng ký, mà giờ thì hình thức nhật ký chung là phổ biến nhất
cảm ơn bạn nhiều.cho mình hỏi thêm ,nếu đăng ký hình thức ghi sổ thì lên cơ quan thuế đăng ký àh?mà cty mình thì chưa có nghiệp vụ nào phát sinh cả vì mới thành lập mà,bây giờ đã phải đăng ký chưa bạn nhỉ?giúp mình nhé.

O

ori

Guest
25/12/08
60
0
0
37
hai phong
cảm ơn bạn nhiều.cho mình hỏi thêm ,nếu đăng ký hình thức ghi sổ thì lên cơ quan thuế đăng ký àh?mà cty mình thì chưa có nghiệp vụ nào phát sinh cả vì mới thành lập mà,bây giờ đã phải đăng ký chưa bạn nhỉ?giúp mình nhé.

Mình nghĩ cty TMvà DV thì nên làm theo hình thức NKC là đơn giản và phổ biến bạn ah, Bạn ra hiệu sách mua quyển" Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ" - ban hành theo QĐ số 48 bạn nhé. Cty mình thành lạp t8/08. lúc đầu cũng chưa có kê toán đâu, mấy tháng sau mới có kế toán và cũng từng bước làm như vậy. bạn xem trong đó và đánh các mẫu biểu sổ kế toán nào cty bạn cần dùng nhé. Còn vấn đề v/v đăng ký với thuế thì ko cần đâu bạn ah, cả việc đănng ký trích khấu hao và thang bảng lương cũng ko cần, cán bộ thuế trả lời bên mình thế, vì cty nhỏ nên ko cần. Tốt nhất là bạn vẫn cứ hỏi cán bộ quản lý thuế bên bạn nhá, mỗi nơi một khác mà.hihi.Chúc bạn thành công nha.

L

leehonganh

Guest
21/5/10
0
0
0
35
hp
công ty mới thành lập cần làm những j ah.

E mới ra trường anh chị giúp e với.
Công ty e thành lập ngày 18/4/2011 vì chưa có một hoạt động j nên đến tháng 10 nay cty e vẫn chưa làm thủ tục và mua hóa đơn GTGT có sao ko ah.?
chỉ có HĐ GTGT đầu vào là những chi phí nhỏ vặt. E vẫn làm tờ khai thuế hàng tháng. E có fải làm khai thuế quý ko ạh, nếu có a chị júp e cho e xin mẫu nhé.
từ tháng 4 đến nay ngoài làm tờ khai thuế e cần fải làm những giấy tờ j đi kèm ah.
có fai làm khai thuế thu nhập DN, và các loại giấy tờ j j nữa ah, thực sự mới ra trường e ko biết bắt đầu làm từ đâu đến đâu , a chị có thể giúp e định hướng mọi giấy tờ sổ sách cần làm ko ah.
công ty e làm về đại lý tàu nhưng vẫn chưa có ý định hoạt động đến cuối năm có fải làm mua hóa đơn ko ạh.
e cám ơn a chị!
YH: honganh20688@yahoo.com
Mail: honganh20688@gmail.com

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA