Lương trong xây dựng

• Thread starter nguyen thi qui
  • Ngày gửi
N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc
:015:Chào các bạn !
các bạn trong thành viên hướng dẫn mình với !!
cty mình làm bên xây dựng ký hợp đồng công trình ngày 18/03/09, xuất hoá đơn 13/04/09. Mình phải tính lương từ ngày ký hợp đồng đến hết ngày xuất hoá đơn hả các bạn ?.
Hiện tại cty không có chứng từ hay hợp đồng về thầu công lao đông.không biết mình tính lương như thế nào ,có phải dựa vào bảng dự toán chi phí hay không ?(nếu vượt số tiền so với bảng dự toán có sao không ?

Cho mình hỏi thêm vấn đề nữa là:
hình thức "khoán công" là do bên đấu thầu thương lượng với bên chủ thầu công L. đông với một số tiền theo bảng dự toán .Rồi từ đó kế toán mình định mức phân chia CP cho mỗi Công nhân, rồi tiếp tục dựa vào đó kế toán lâp bảng lương hàng ngày là có đầy đủ chứng từ phải không các bạn ? (theo mình tự nghĩ vậy không biết có đúng không )

Mình mong các bạn thành viên góp ý ! Thân:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

myhiep256

Guest
26/3/08
4
0
1
Longan
bạn có thể nói rõ hơn được không?
Công ty bạn là thầu phụ hay là bên thi công công trình vậy bạn

N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc
À! công ty mình làm bên thi công công trình đó bạn . công ty làm toàn bộ , chỉ có công xd là nhờ người khác đứng ra lo liệu thôi đó bạn !
Sớm nhận được hồi âm của bạn !

M

myhiep256

Guest
26/3/08
4
0
1
Longan
Vậy, người khác này có tư cách pháp nhân ko vậy bạn. nếu có thì bảo người ta làm hợp đồng và xuất hoá đơn là xong thôi. còn nếu ko thì mình phải làm lương cho công nhân gồm có hợp đồng lao động, cmnd, hồ sơ xin việc.
còn việc bạn hỏi là làm lương từ ngày nào thì bạn phải căn cứ vào thời gian thi công chứ.
Mình cũng làm bên thi công nè, có gì mình sẽ trao đổi với nhau nhé bạn.

N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc
Cảm ơn bạn !.
Nhưng mình gặp trục trặc là cty của mình lần đầu tiên thi công nên đã không biết là làm những bước tuần tự đó .Thực ra cty mình trước đây đã làm xong công trình cho người ta cách đây 1 năm , trong khi đó cty mình chưa thành lập . Bất ngờ nguời ta đòi xuất hoá đơn . Vì họ còn thiếu cty một số tiền nên anh mình ( giám đốc )đành thành lập cty để họ trả hết nợ .Có sổ hoá đơn , Mình đã xuất hoá đơn ctrình cho họ . Bây giờ giấy tờ chỉ là hình thức thôi bạn . Cho nên mình không có hợp đồng,cmnd, hsxv.híc ...không biết sau này thuế kiểm tra không có C.từ hơp lệ có sao không ?.Cty mình bây giờ không có bất kỳ chứng từ đầu vào nào hết . cuối tháng 7 này mình phải khai thuế TNDN , mà trong khi đó Chi phí mình không có , giá vốn phải tính nữa , mình đau cả đầu .. :wall:
Bạn có thể chia sẻ thể chia sẻ thêm để giúp mình được không ? thank

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
Như vậy trước kia thi công công trình, anh bạn lấy tư cách pháp nhân ở đâu để thi công vậy. Ý bạn nói, mình cũng chưa hiểu mấy?
mail: linhnhat166@yahoo.com
có gì mình gửi cho bạn các biểu mẫu tiền lương và cách tính lương luôn

N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc
Cảm ơn bạn nhiều lắm !MÌnh thấy yên tâm rồi
Mình sẽ mail cho bạn .

C

chimquyhiem

Sơ cấp
15/6/09
33
0
0
38
bien hoa
mình là thành viên mới.cty mình cũng bên xây dựng nhưng bên mình thầu toàn bộ luôn.như bạn hỏi nếu ko có hợp đồng thì bạn phải vổ sung hợp đồng

N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc
Như vậy trước kia thi công công trình, anh bạn lấy tư cách pháp nhân ở đâu để thi công vậy. Ý bạn nói, mình cũng chưa hiểu mấy?

Bạn Linh Nhật à !
Bạn có thể gửi mẫu lương và cách tính lương cho mình được không ? Mình chưa nhận được . thegioibimatcua_me@yahoo.com

H

Huongacount

Guest
25/2/08
9
0
1
Heaven or Hell

Anh hay chi Linh Nhật ơi, có thể gửi cho em 1 bản không? Em cũng mới đi làm, em học kế toán doanh nghiệp nhưng lại làm ở công ty thiết kế, thi công. Đang rất cần học hỏi nhiều điều mong các anh chị giúp đỡ. Mail của em là nguyenthanhhuong812@gmail.com.

L

laithuong88

Guest
24/6/09
5
0
0
35
ha nôi
xin chào cả nhà cho mình hỏi.Cty mình cũng hoạt động trong lĩnh vực xây dựng,phần nhân công thực sự là mình chưa biết phải hạch toán thế nào sếp chỉ đưa cho mình một danh sách khoảng 40 công nhân chỉ có họ tên và địa chỉ không chứng minh thư không ngày tháng năm sinh và bảo mình viết hợp đồng cho họ mình phải tính toán lương như thế nào và chấm công ra sao vì mình chỉ làm ở văn phòng không ra công trình mà.em mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị emali của em là huyenkt0986428707@yahoo.com

L

linhngoc87

Sơ cấp
3/8/09
14
0
3

Cty em cũng là một công ty xây dựng mới thành lập. nên em cũng chưa biết làm lương và làm để nộp thuế TNDN. anh chị nào biết có thể hướng đãn cho em biết đc không. em chân thành cảm ơn.
Email của em: ngoclinh200287@yahoo.com
(anh chị có thể gửi mẫu qua email cho em nhé)

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Cảm ơn bạn !.
Nhưng mình gặp trục trặc là cty của mình lần đầu tiên thi công nên đã không biết là làm những bước tuần tự đó .Thực ra cty mình trước đây đã làm xong công trình cho người ta cách đây 1 năm , trong khi đó cty mình chưa thành lập . Bất ngờ nguời ta đòi xuất hoá đơn . Vì họ còn thiếu cty một số tiền nên anh mình ( giám đốc )đành thành lập cty để họ trả hết nợ .Có sổ hoá đơn , Mình đã xuất hoá đơn ctrình cho họ . Bây giờ giấy tờ chỉ là hình thức thôi bạn . Cho nên mình không có hợp đồng,cmnd, hsxv.híc ...không biết sau này thuế kiểm tra không có C.từ hơp lệ có sao không ?.Cty mình bây giờ không có bất kỳ chứng từ đầu vào nào hết . cuối tháng 7 này mình phải khai thuế TNDN , mà trong khi đó Chi phí mình không có , giá vốn phải tính nữa , mình đau cả đầu .. :wall:

bạn phải làm hợp đồng lao động kẹp theo CNDN và chấm công theo CT.ngày tháng tính công thì theo HĐ thôi. bạn ra nhà sách mua mẫu hợp đồng màu xanh đó. Con giá vốn thì bạn lấy hoá đơn vào đi. có thể giải trình là bạn mua hàng từ hồi tháng 3 nhưng đến bây giờ mới thanh toán nên họ mới xuất HĐ. nếu quan hệ tốt thì cũng có thể du di đó

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

ý bạn ấy nói là khi thi công thì chỉ làm khoán thôi (nhận theo dạng nhà thầu tư nhân ý). khi họ đòi HĐ thì mới thành lập cty để xuất hoá đơn đó bạn

V

vuonggia

Guest
8/8/09
7
0
0
40
TP.HCM
Hi! Cac tien boi
Minh moi tham gia dien dan, nen co nhieu thac mac can cac vi tien boi chi giao
Hien minh dang lam kt cho cty xay dung, nhung khong co nhieu kinh nghiep cho lam. Minh co mot vai thac mac mong cac tien boi chi giao:
- Cty em ky hop dong xay dung 1 can nha bao gom vat tu va nhan cong. Vay cho minh hoi chi phi vat tu de dua vao cty la bao nhieu phan tram la hop ly (vi khong co du toan cu the), con luong cong nhan thi lam bang cach nao???
vd: Ctrinh thi cong (vat tu + nhan cong): 413.000.000 diong (bao gom thue VAT) thi cong trong vong 2 thang:
- Dua vao cp vat tu bao nhieu la hop ly ??
- Luong nhan cong la bao nhieu? Ma luong cua cong nhan phai dua vao he so luong va muc luong toi thieu cua thang bang luong hay la cho.
Cau hoi thu 2:
Neu ctrinh chi lam nhan cong thi phai p han bo luong nhu the nao?
- Co 1 chi chi cach lam nhu sau. mong cac ban dong gop y kien dum:
vd: Ctrinh thi cong nhan cong: 183.000.000 diong (Bao gom thue:, thi cong trong 2 thang). Cach tinh bang luong la:
- Lay tong gia tri hop dong 183.000.000 dong - Thue VAT - loi nhuan (Tu cho loi khoang 7-15% tren tong doanh thu chua thue). con lai la tien luong cong nhanchia ra trong 2 thang.
Vay nhu the co hop ly khong????
Mong nhan duoc y kien cua cac tien boi cao tay

V

vuonggia

Guest
8/8/09
7
0
0
40
TP.HCM
Luong cong nhan trong xay dung

Hi! Cac tien boi
Minh moi tham gia dien dan, nen co nhieu thac mac can cac vi tien boi chi giao
Hien minh dang lam kt cho cty xay dung, nhung khong co nhieu kinh nghiep cho lam. Minh co mot vai thac mac mong cac tien boi chi giao:
- Cty em ky hop dong xay dung 1 can nha bao gom vat tu va nhan cong. Vay cho minh hoi chi phi vat tu de dua vao cty la bao nhieu phan tram la hop ly (vi khong co du toan cu the), con luong cong nhan thi lam bang cach nao???
vd: Ctrinh thi cong (vat tu + nhan cong): 413.000.000 diong (bao gom thue VAT) thi cong trong vong 2 thang:
- Dua vao cp vat tu bao nhieu la hop ly ??
- Luong nhan cong la bao nhieu? Ma luong cua cong nhan phai dua vao he so luong va muc luong toi thieu cua thang bang luong hay la cho.
Cau hoi thu 2:
Neu ctrinh chi lam nhan cong thi phai p han bo luong nhu the nao?
- Co 1 chi chi cach lam nhu sau. mong cac ban dong gop y kien dum:
vd: Ctrinh thi cong nhan cong: 183.000.000 diong (Bao gom thue:, thi cong trong 2 thang). Cach tinh bang luong la:
- Lay tong gia tri hop dong 183.000.000 dong - Thue VAT - loi nhuan (Tu cho loi khoang 7-15% tren tong doanh thu chua thue). con lai la tien luong cong nhanchia ra trong 2 thang.
Vay nhu the co hop ly khong????
Mong nhan duoc y kien cua cac tien boi cao tay

N

NGOCPHAM99

Guest
21/4/08
23
0
0
710HauGiang
Nhưng trên thực tế thi công bên ngoài không tính lương - mà theo tính theo tay nghề lao động, ngày công (làm 1/2 ngày, hay cả ngày).Nhiều khi thi tay nghề cao nhưng khi làm thì cũng có việc làm biếng làm hư hao vật liệu cũng nhiều lắm, nên thường do anh trưởng thi công nhận xét bạn a.

nguyenvucom

nguyenvucom

*Ốm nhom Ốm nhách*
19/8/09
76
2
6
Gấn đây thôi !!!
Cảm ơn bạn !.

ban có thể tìm bất cứ CMND nao cũng được, sau đó làm bảng lương, HĐ để tính chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA