Thuê hoạt động hay thuê tài chính, hay dịch vụ thông thường?

• Thread starter koohii ga
  • Ngày gửi
koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Xin chào các anh/chị!

Xin giải đáp giúp em tình huống sau:

1. Cty em có ký 1 hợp đồng với tên: HỢP ĐỒNG DỊCH VỤ với 1 công ty bảo vệ. Theo như HĐ này, thì dịch vụ đó là KIỂM TRA DỊCH VỤ NGĂN NGỪA TỘI PHẠM. Và để thực hiện được điều này, Cty Bảo vệ cài đặt 1 hệ thống thiết bị báo động ngay tại Công ty em.

Trong HĐ cũng ghi rõ là "phí thuê hệ thống thiết bị.." là phí hàng tháng phải trả, có số tiền ký quỹ, có phí lắp đặt, thời hạn HĐ, và công thức tính phí cho điều kiện bồi thường nếu bên Cty em hủy dịch vụ. HĐ không ghi rõ giá tiền của thiết bị như thế nào cả.

Hiện tại em chỉ hạch toán vào chi phí cho phí hàng tháng phải trả, tiền ký quỹ, phí lắp đặt... mà không hạch toán gì đối với tài sản mà bên em đang giữ của Cty BV (đó là thiết bị đang lắp đặt tại Cty em).

Cũng xin nói rõ luôn, là bên em chẳng phải chăm sóc hoặc kiểm tra gì đối với tài sản này, vì Cty BV có nhân viên bảo vệ làm việc này, và báo cáo tình trạng cho phía Cty BV chứ không phải Cty em. Họ chỉ báo cáo tình trạng PX như thế nào, hoặc có sự cố gì thiệt hại/ảnh hưởng đến Cty qua báo động của TB.

2. Trường hợp khác, Cty Mẹ ở nước ngoài, gửi vài máy móc để kiểm định và hiệu chuẩn cho vài máy móc ở Cty VN (CTy em). Có hợp đồng thuê, với phí thuê là FREE (có thể xem như là mượn, nhưng phải làm HĐ thuê đối với HQ). Mượn vài tháng, và trả lại rồi, "nằm gọn" trong năm tài chính luôn. Em phải hạch toán ntn với việc nhận, và trả các MM này. (trị giá nhỏ lắm, khoảng 13,000,000)

Xin giúp em! (Em đã post vài bài để tham khảo ý kiến của các anh/chị, nhưng không thấy ai trả lời em hết àh! Em đã cũng biết là không hỏi những việc linh tinh rồi, và thật sự "bí" em mới hỏi đấy, mong các anh/chị xem xét và cho em ý kiến với nhé!)

Khóa học Quản trị dòng tiền
koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Cách hạch toán của em như thế này, mọi người xem và cho em ký kiến với nhé!

1. Hạch toán chi phí, công nợ, tiền, ký quỹ như bình thường.
(không hạch toán gì đối với tài sản đang có ở Cty em).

2. Nhận tài sản (nhập khẩu):
Nợ 153: Trị giá ts (3 thiết bị, trị giá mỗi TB nhỏ hơn 10tr )
Có 338: Trị giá ts

Xuất trả TS:
Nợ 338: Trị giá ts
Có 153: Trị giá ts.

Uhmmm, chắc là ok nhỉ? hì hì...! :004:

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
bút toán số 1 thì ok ko vấn đề gì. bút toán số 2 thì có thể hạch toán như bạn cũng đc hoặc nếu nó nằm gọn trong niên độ thì hạch toán ngoại bảng bằng TK 002 hay 003 gì đó cho gọn. Vì thật ra mà nói cái máy đó ko thuộc sở hữu bên bạn nên ghi nhận vào tài sản và tăng khoản phải trả cũng ko hợp lý nhưng do đến cuối năm nó cũng ko còn trên bản cân đối nên hạch toán thế cũng đc. Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA