hạch toán tiền xăng dầu cho cty dịch vụ vận tải

• Thread starter buikiem1980
  • Ngày gửi
B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
xin chào các bạn cùng các anh chị.
cho em hỏi vấn đề này: cty em làm dịch vụ vận tải đường thuỷ hoá đơn xăng dầu em hạch toán như thế nào vậy?. khi mua xăng về thi em có phải nhập kho rồi sau đó xuất ra không . hiện em đang hạch toan như sau:
khi mua xang:
nơ:632
Nợ 1333
có 111
em hạch toan như vạy có đúng khong . xin cac anh chi chỉ giúp .xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
em làm thẳng bút toán đó là khi mua về bao nhiêu xuất hết bấy nhiêu, ko nhập kho gì cả. Coi như cũng đúng nhưng nếu mua về 100 lít mà sử dụng 50 lít thì phải nhập kho 152 nhé

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
cám ơn 1234567890 nhé. thật ra em cũng không biết sử dụng hết hay ko nữa vì tàu kéo thuê chạy đến đâu thì đổ dầu đến đó nay ở tỉnh này mai tỉnh khác chi khi cuối tháng nhân viên gom hoá đơn về đưa em nên em hạch toán hết vào giá vốn luôn . như vậy có ổn không?

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
cám ơn 1234567890 nhé. thật ra em cũng không biết sử dụng hết hay ko nữa vì tàu kéo thuê chạy đến đâu thì đổ dầu đến đó nay ở tỉnh này mai tỉnh khác chi khi cuối tháng nhân viên gom hoá đơn về đưa em nên em hạch toán hết vào giá vốn luôn . như vậy có ổn không?

Nếu bạn đưa thẳng vào giá vốn như vậy thì theo mình là ko ổn, bạn nên đưa vào 152 thôi, mà mình không hiểu vì sao bạn là kế toán mà không ít họ dùng hết hay không nhỉ, công ty bạn phải có định mức nhiên liệu chứ? còn không người ta đi mua Hóa đơn về thanh toán bạn cũng thanh toán cho họ à?

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
mình nghỉ tình trạng bên bạn có phải là mua dầu đổ thẳng vô tàu lun đúng ko, khi nào họ hết thì lại báo bạn mua tiếp đúng ko? nếu đúng như bạn nói thì ko có nhập kho rồi nên hạch toán vậy là đúng. Nhập kho là trong TH có 1 cái trạm bơm riêng, mua về cho vào trạm bơm rồi khi tàu nào hết chạy vào bơm cơ. Còn bên bạn mình nghĩ do thuyền viên họ đem hoá đơn về thanh toán đúng ko?

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
mình nghỉ tình trạng bên bạn có phải là mua dầu đổ thẳng vô tàu lun đúng ko, khi nào họ hết thì lại báo bạn mua tiếp đúng ko? nếu đúng như bạn nói thì ko có nhập kho rồi nên hạch toán vậy là đúng. Nhập kho là trong TH có 1 cái trạm bơm riêng, mua về cho vào trạm bơm rồi khi tàu nào hết chạy vào bơm cơ. Còn bên bạn mình nghĩ do thuyền viên họ đem hoá đơn về thanh toán đúng ko?

Nếu làm như vậy thì chi phí xăng dầu này ko ai quản hết à? như vậy lái tàu đưa hóa đơn về bi nhiêu là mình thanh toán hết bấy nhiêu à? vậy thì mình làm kế toán mù à?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
cho em hỏi vấn đề này: cty em làm dịch vụ vận tải đường thuỷ hoá đơn xăng dầu em hạch toán như thế nào vậy?. khi mua xăng về thi em có phải nhập kho rồi sau đó xuất ra không . hiện em đang hạch toan như sau:
khi mua xang:
Nợ 1333
có 111

Bạn hạch toán vậy là không đúng rùi trong hoạt động vận tải hạch toán nhiên liệu phải bảo gồm hai trường hợp :
Nhiên liệu trong kho : đó là nhiên liệu chứa trong kho
Nhiên liệu trên phương tiện : là nhiên liệu đã xuất cho phương tiện nhưng chưa dùng hết cách hạch toán như sau :
Khi mua để nhập kho : ghi có TK 331/ nợ TK 152 (nhiên liệu trong kho) hoặc phương tiện tự mua thì ghi có TK 152 ( nhiên liệu trên phương tiện)
Khi bạn xuất kho cho hoạt động vận tải bạn hạch toán chi tiết có TK 152 ( NL trong kho ) / Nợ Tk 152 (NL trên phương tiện).
cuối tháng căn cứ khối lượng vận tải thực hiện và định mức tiêu hao NL bạn tính số Nl đã sử dụng và ghi có TK 152 ( NL trên phương tiện ) / nợ vào TK chi phí TK 154. Tính giá thành vận tải mới hạch toán có TK 154 / nợ 6323 ( giá vốn dịch vụ).
Như vậy đơn vị vận tải có hai loại tồn kho nhiên liệu : tồn trong kho và tồn trên phương tiện vận tải ( nếu đơn vị không tổ chức kho thì chỉ có tồn trên phương tiện vận tải)

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Buikiem1980: - Nếu bạn có kho để nhập xăng dầu dự trữ thì khi mua về bạn cứ nhập kho, sau đó sẻ xuất cho các tàu bình thường thôi(Nợ 152, 133/Có 331; xuất: Nợ 621/Có 152)
- Chắc chắn là với từng loại tàu thì bạn phải có một định mức tiêu hao kỷ thuật để làm căn cứ theo dõi chi phí nhiên liệu tiêu hao(theo độ dài đường thủy, theo số giờ chạy máy...) và bạn phải cung cấp cái này cho cơ quan thuế. Cuối tháng căn cứ vào cái này bạn sẻ biết được bao nhiêu nhiên liệu sẻ được k/c từ 154 vào 632: Nợ 154 NVL/Có 621; Nợ 632/Có 154 chí phí sxkddd dịch vụ vận tải(Lưu ý: Bạn nên hạch toán 154 theo từng khoản mục chi phí: NVL, nhân công, sxc, sau đó kết chuyển từng khoản mục này sang 632).
To thd6758: Bạn đề cập đến nguyên vật liệu trong kho và trên phương tiện là đúng rồi, tuy nhiên thực tế ko ai làm như thế(Bởi vì nếu bạn có khoản 100 chiếc tàu thì bạn phải mở chi tiết đến 100 cái 152 theo từng tàu đấy > điều này quá phức tạp và ko cần thiết). Thêm nửa theo lý thuyết thì bạn không thể hạch toán Nợ 154/Có 152 đâu nhé.
Thân.
To

O

ocnau

Sơ cấp
4/9/08
29
0
1
HN
Các bạn ơi,

Mình đã từng làm kế toán cho ty vận tải. Thực tế là việc kiểm soát định mức có rất nhiều cách. Theo doanh thu/ theo Km, Theo chặng, hoặc chuyến. Mình đồng ý với quan điểm là ko có chuyện kho trên xe vì không thể theo dõi được.

Việc lái xe chuyển hóa đơn về mình có thể dựa trên định mức cty đã đề ra đẻ kiểm soát và cái này mai sau khi quyết tóan thúê phải đưa ra để thuế làm căn cứ tính. Đối với các cty dịch vụ thường dễ làm hơn.

Theo mình, có 2 cách hạch toán:

1. Có thể tách 154 làm nhiều TK cấp 2 riêng để theo dõi chi phí cho từng khoản mục. VD 1541: Xăng xe, dầu xe, 1542; Lệ phí cầu đường,

Cuối kỳ kết chuỷen sang 632 và 911

2. Hạch tóan vào TK đầu 621.622.627 tòan bộ chi phí rồi kêt schuyển sang 154-632-911.

Nhưgn khi quyết tóan phải có định mức xăng xe mà cty áp dụng nhé.

Theo mìn

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Các bạn ơi,

Mình đã từng làm kế toán cho ty vận tải. Thực tế là việc kiểm soát định mức có rất nhiều cách. Theo doanh thu/ theo Km, Theo chặng, hoặc chuyến. Mình đồng ý với quan điểm là ko có chuyện kho trên xe vì không thể theo dõi được.

Việc lái xe chuyển hóa đơn về mình có thể dựa trên định mức cty đã đề ra đẻ kiểm soát và cái này mai sau khi quyết tóan thúê phải đưa ra để thuế làm căn cứ tính. Đối với các cty dịch vụ thường dễ làm hơn.

1. Có thể tách 154 làm nhiều TK cấp 2 riêng để theo dõi chi phí cho từng khoản mục. VD 1541: Xăng xe, dầu xe, 1542; Lệ phí cầu đường,

2. Hạch tóan vào TK đầu 621.622.627 tòan bộ chi phí rồi kêt schuyển sang 154-632-911.

Theo mìn

Mãi mới thấy có người hạch toán giống mình, tuy nhiên nếu làm theo quyết định 48 còn quyết định 15 thì khác

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Buikiem1980: - Nếu bạn có kho để nhập xăng dầu dự trữ thì khi mua về bạn cứ nhập kho, sau đó sẻ xuất cho các tàu bình thường thôi(Nợ 152, 133/Có 331; xuất: Nợ 621/Có 152)
- Chắc chắn là với từng loại tàu thì bạn phải có một định mức tiêu hao kỷ thuật để làm căn cứ theo dõi chi phí nhiên liệu tiêu hao(theo độ dài đường thủy, theo số giờ chạy máy...) và bạn phải cung cấp cái này cho cơ quan thuế. Cuối tháng căn cứ vào cái này bạn sẻ biết được bao nhiêu nhiên liệu sẻ được k/c từ 154 vào 632: Nợ 154 NVL/Có 621; Nợ 632/Có 154 chí phí sxkddd dịch vụ vận tải(Lưu ý: Bạn nên hạch toán 154 theo từng khoản mục chi phí: NVL, nhân công, sxc, sau đó kết chuyển từng khoản mục này sang 632).
To thd6758: Bạn đề cập đến nguyên vật liệu trong kho và trên phương tiện là đúng rồi, tuy nhiên thực tế ko ai làm như thế(Bởi vì nếu bạn có khoản 100 chiếc tàu thì bạn phải mở chi tiết đến 100 cái 152 theo từng tàu đấy > điều này quá phức tạp và ko cần thiết). Thêm nửa theo lý thuyết thì bạn không thể hạch toán Nợ 154/Có 152 đâu nhé.
Thân.
To
Mình nghĩ là thd6758 đang hạch tóan theo QĐ48 mà, còn bạn đang hạch toán theo QĐ 15.
Nói chung là không sai nội dung, chỉ khác TK thôi.

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
cám ơn tất cả các bạn nhé. bạn nào có mẫu tính định mức tiêu hao nguyen liệu cho tau kéo lai dắt không vui lòng goi len cho minh với để mình tham khảo cách làm nhu thế nào.
rất mong dc các bạn giúp đỡ

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
xin cám ơn các anh chi và các bạn. vui long goi cho em cai bảng tinh định mức xăng dầu để em tham khảo xem cái mẫu đó như thế nào . rất mong được sự giúp đỡ của các anh chị và các ban a.
good luck

P

phuongnhungkt

Guest
12/1/10
1
0
0
hai duong
Các bác cho em hỏi tý:
em mới vào làm 1 cty, em thấy chị ktoán đang làm ko cho các vé cầu đường, đường bộ vào phần kê khai thuế hàng tháng, trong khi đó những vé đó đều có số hóa đơn, MST và VAT nữa. Ko bit chị ấy ko cho vào có đúng ko ah?
Bác nào bít chỉ em với nhé
(1 tháng tiền vé cầu đường ấy phải mất đến >5tr cơ, Cty em lam bên vận tải mà)
Thanks các bác nhìu nhìu nha

F

forjob1

Guest
18/1/10
5
0
0
thu duc
Các bạn ơi,

Theo mìn
Công ty mình cũng hạch toán theo cách 1 của bạn này

F

forjob1

Guest
18/1/10
5
0
0
thu duc
Các bác cho em hỏi tý:
em mới vào làm 1 cty, em thấy chị ktoán đang làm ko cho các vé cầu đường, đường bộ vào phần kê khai thuế hàng tháng, trong khi đó những vé đó đều có số hóa đơn, MST và VAT nữa. Ko bit chị ấy ko cho vào có đúng ko ah?
Bác nào bít chỉ em với nhé
(1 tháng tiền vé cầu đường ấy phải mất đến >5tr cơ, Cty em lam bên vận tải mà)
Thanks các bác nhìu nhìu nha

Bên Cty mình cũng ko đưa vào kê khai thuế hàng tháng, mà chỉ hạch toán vào 641 lấy chi phí cuối kỳ k/c 911 thôi mặc dù mỗi tháng tiền vé cầu đường bên mình >10tr

T

tinhkt1986

Sơ cấp
3/2/10
12
0
1
phú yên
vậy mấy pác có bẳng định mức thì gửi lên cho mọi người xem đi, chứ nói như vậy đó ai mà làm nỗi định mức dịch vụ giao thông tàu về NVL xăng dầu.

N

nguyengv

Sơ cấp
5/3/10
16
0
0
35
Ninh Binh
khi mua xang:
Nợ 1333
có 111

em lam nhu the la sai roi! dau tien phai nhap kho em ghi:
No: 152
No: 133
Co: 111.112.331
Khi xuat kho em can cu vao dinh muc luc lap giu cho co quan thue roi em xuat theo dinh muc, khi do em ghi:
no: 632
co: 152
Luu y: phai xuat theo dinh muc khi nop cho co quan thue
vi du: 100km em het bao nhieu lit dau, roi tuy vao cung duong de em xuat ra cho hop ly

H

hanayuki26

Guest
17/3/10
6
0
0
hai phong
ban ơi mình vẫn chưa hiểu quyết toán theo định mức là như thế nào, mình cũng đang làm phần này, bạn có thể cho mình xem mẫu biểu ví dụ của bạn được ko? mình mới đi làm nên còn ngố lắm chẳng biết gì cả.cám ơn bạn nh nha bạn có thể gửi cho mình vào hòm mail: tuyetnguyen260184@gmail.com

H

hanayuki26

Guest
17/3/10
6
0
0
hai phong
co bác nào làm ở công ty giao nhận vận tải thủ tục hải quan không, xin chỉ bảo cho em biet e mới đi làm nên không biết băt đầu từ đâu cả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA