Đóng thuế cho thuê nhà như thế nào?

• Thread starter khonhudaa
  • Ngày gửi
K

khonhudaa

Guest
1/9/06
8
0
1
42
DN
Các bạn cho mình hỏi.
1/ Cty mình thuê nhà, nhưng chủ nhà không muốn làm hợp đồng thuê vì phải đóng thuế. Nếu vậy, cty mình đóng thuế cho thuê nhà dùm cho chủ nhà, thì công ty mình phải đóng những khoảng thế nào. Giả sử chi phí thuê nhà là 10. triệu / tháng.

2/ Trong trường hợp thuê nhà hoặc mượn nhà, giữa hai bên phải làm hợp đồng, và có cần phải ra công chứng ? Nếu không, thuế sẽ không chấp nhận việc cho cty mua hóa đơn lần đầu không ?

3/ Cty mình đóng tại quận Bình Thạnh. Thuế ở đây có khó tính không, có bạn nào làm việc ở BT không cho mình xin ý kiến với.

Cám ơn các bạn nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Các bạn cho mình hỏi.
1/ Cty mình thuê nhà, nhưng chủ nhà không muốn làm hợp đồng thuê vì phải đóng thuế. Nếu vậy, cty mình đóng thuế cho thuê nhà dùm cho chủ nhà, thì công ty mình phải đóng những khoảng thế nào. Giả sử chi phí thuê nhà là 10. triệu / tháng.

2/ Trong trường hợp thuê nhà hoặc mượn nhà, giữa hai bên phải làm hợp đồng, và có cần phải ra công chứng ? Nếu không, thuế sẽ không chấp nhận việc cho cty mua hóa đơn lần đầu không ?

3/ Cty mình đóng tại quận Bình Thạnh. Thuế ở đây có khó tính không, có bạn nào làm việc ở BT không cho mình xin ý kiến với.

Cám ơn các bạn nhé.
1. Thuế thuê nhà bao gồm các loại thuế: Thuế TNCN (trước kia là thuế TNDN) và thuế GTGT. Số thuế này thường được CQT ấn định phần trăm so với đơn giá thuê nhà. Ở khu vực Tp.HCM trong khoảng trên dưới 20%.
2. Hợp đồng thuê nhà cần phải đi công chứng hoặc có xác nhận của chính quyền địa phương, sau đó CQT đến xác minh địa chỉ làm cơ sở để bán hóa đơn cho Cty.
3. Khó hay dễ thì tùy cơ ứng biến.
Chúc thành công.

N

nampq1969

Guest
4/6/08
10
0
1
54
Tp. Ho Chi Minh
Chào bạn,

- Khi ký hợp đòng thuê nhà có công chứng và người thuê muốn lấy HĐ thuê nhà để đưa vào chi phí thì người cho thuê phải chịu đóng một số loại thuế sau: 1- Thuế môn bài (tùy theo đơn giá cho thuê) 2- Thuế GTGT 3- Thuế TNCN. Những loại thuế này người thuê có thể đóng thay cho người cho thuê nhưng phải quy định rõ trong hợp đồng thuê - Riêng Thuế TNCN không đưa vào chi phí được. Theo mình thì luật thuế bây giờ là có lợi hơn cho người đi thuê mặc dù người thuê phải trả luôn cả một số thuế cho người cho thuê. Thủ tục và mức đóng bạn có thể hỏi và làm thủ tục tại phòng thuế phường nơi thuê nhà hoặc tại Quận nơi thuê nhà.
- Về nguyên tắc bạn phải có công chứng hợp đồng thuê nhà hoặc mượn nhà thì mới hợp pháp. Việc công chứng thực hiện ở phường hoặc ở quận. Còn chuyện thuê hay mượn thì không ai can thiệp của bạn được.
- Cái vụ án thứ 3 này thì còn tùy vào bạn nữa.

Cố lên nha.:wall::wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA