Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/11 12345 ... CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 102
74,743 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của le n.t.huong
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    le n.t.huong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ?

Chào các bạn !
    Mình mới đọc thông tư 130/2008-BTC, trong đó mình thấy có mục yêu cầu doanh nghiệp sản xuất phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp định mức tiêu hao hợp lý sản phẩm :
    "2.3. Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý.
    Mức tiêu hao hợp lý nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh do doanh nghiệp tự xây dựng. Mức tiêu hao hợp lý được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 3 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất theo mức tiêu hao được xây dựng. Trường hợp doanh nghiệp trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh bổ sung mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá thì doanh nghiệp phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Thời hạn cuối cùng của việc thông báo cho cơ quan thuế việc điều chỉnh, bổ sung mức tiêu hao là thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp. Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành."
    Như vậy mình thắc mắc là đơn vị có bắt buộc phải nộp định mức sản phẩm cho cơ quan thuế không . Trường hợp đơn vị sản xuất nhiều sản phẩm theo các đơn đặt hàng của khách thì làm sao mà xây dựng được định mức trước được mà nộp cơ quan thuế.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Con trai miệt vườn Hình đại diện của tanphuc
    Địa chỉ
    Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
    Post Thanks / Like
    tanphuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bắt buột nốp định mức đó bạn, nếu có phát sinh sản phẩm mới thì nộp đăng ký tiếp

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của le n.t.huong
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    le n.t.huong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn nào có mẫu đăng ký định mức sản xuất sản phẩm với cơ quan thuế không ?
    Cho mình xin một bản.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Vu Ngan Ha
    Địa chỉ
    Yen Hoa-Cau Giay- Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Vu Ngan Ha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mẫu đăng ký thì có gì khó đâu bạn. Tiêu đề bạn ghi là Bảng đăng ký định mức tiêu hao NVL, bên dưới sẽ có cac dòng, Tên đơn vị, địa chỉ, mã số thuế. Các cột tiêu đề sẽ có
    TT, tên NVL, DVT, SL, Đơn giá, T, tiền. Chi tiết cho các nvl để sx ra 1 sp phát sinh của bạn, bên dưới cùng ghi ngày tháng năm lập và sếp ký là okie mà, mình nộp đc 2 quý rồi.
    Mời các bạn tham quan web của mình và ủng hộ sản phẩm nhé. www.noithatnhuadailoan.com. Rất vui đc phục vụ các bạn. Nội thất bằng nhựa lạ mắt...Bằng gỗ.. bằng mây.

6. Thành viên Hình đại diện của hoadialan
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    hoadialan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-09-2009, 16:04 #5
    Mình được biết doanh nghiệp sản xuất phải gửi lên cơ quan thuế bản đăng ký định mức tiêu hao nguyên vật liệu, Công ty mình tiến hành sản xuất được 8 tháng rồi, không thấy cơ quan thuế yêu cầu gì cả, không gửi có sao không mọi người?

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đây là 1 bản đăng ký định mức . Các bạn tùy tình hình sử dụng của công ty mình để thay tên nvl, số lượng định mức, các chỉ tiêu năng lượng tiêu hao.
    Riêng phần nhân công và chi phí SXC không bắt buộc.
    File Kèm Theo File Kèm Theo

8. Thanks Truc Linh 188 thanked for this post
  9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của cohai
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    cohai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hôm nay mình cũng vừa đi đăng ký định mức về. DN mình mua xe ô tô từ tháng 5 mà giờ mới đăng ký định mức về nhiên liệu, hok bít có sao hok nhỉ???

10. Thành viên Hình đại diện của 3881
    Địa chỉ
    210Ạ HÀ Huy Giáp P. Thạnh Lộc Q12
    Post Thanks / Like
    3881 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn ơi cho mình hỏi, công ty mình sản xuất khuôn giày dép, mà mội sản phẩm là một size, một đơn hàng có rất nhiều size,một thàng mình lại có nhiều đơn hàng, mà không dơn hàng nào giống đơn hàng nào cả. vậy mình đang ký định mức như thế nào nhỉ? Có bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé, mình cũng không biết xây dựng định mức như thế nào nên giờ này vẫn chưa đăng ký với thuế. Cảm ơn thật nhiều!

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của cohai
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    cohai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    hơ,mọi người trả lời giúp em đi. Nộp muộn đăng ký định mức thì sẽ như thế nào ah?
    Nếu hok được tính chi phí xăong dầu khoảng thời gian chưa nộp đk định mức thì chạy xe mà không có dầu ah?hix.

12. Thành viên Hình đại diện của Rufen
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Rufen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cám ơn bác Ton nha, mình đang tìm mẫu đăng ký này. Cámơn rất nhiều