Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ? - Trang 5

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 5/11 đầuđầu 123456789 ... CuốiCuối
kết quả từ 41 tới 50 trên 102
74,621 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của le n.t.huong
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    le n.t.huong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ?

Chào các bạn !
    Mình mới đọc thông tư 130/2008-BTC, trong đó mình thấy có mục yêu cầu doanh nghiệp sản xuất phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp định mức tiêu hao hợp lý sản phẩm :
    "2.3. Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý.
    Mức tiêu hao hợp lý nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh do doanh nghiệp tự xây dựng. Mức tiêu hao hợp lý được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 3 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất theo mức tiêu hao được xây dựng. Trường hợp doanh nghiệp trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh bổ sung mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá thì doanh nghiệp phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Thời hạn cuối cùng của việc thông báo cho cơ quan thuế việc điều chỉnh, bổ sung mức tiêu hao là thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp. Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành."
    Như vậy mình thắc mắc là đơn vị có bắt buộc phải nộp định mức sản phẩm cho cơ quan thuế không . Trường hợp đơn vị sản xuất nhiều sản phẩm theo các đơn đặt hàng của khách thì làm sao mà xây dựng được định mức trước được mà nộp cơ quan thuế.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ductam0608
    Địa chỉ
    tp hcm
    Post Thanks / Like
    ductam0608 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình nghĩ thì việc gửi định mức đó là điều kiện cần nhưng không đủ bạn ạ. Bạn cứ xây dựng định mức kinh tế - kỹ thuật do giám đốc của bạn ban hành, các căn cứ bạn nên tham khảo định mức 2-4; các định mức mà hàng năm địa phương bạn đều ban hành định mức ca máy, máy móc thiết bị do UBND Tỉnh bạn ban hành; Bạn làm các định mức này dựa trên các căn cứ đó, theo mình khi đăng ký thì bạn cứ tự xây dựng định mức cao hẳn lên, không ai bắt bẻ được bạn, sau đó bạn xây dựng định mức thật để xác định chi phí thì bạn nên áp sát các định mức nhà nước đã ban hành, có thể cao hơn định mức của Nhà nước nhưng đừng cao quá, cơ quan thuế sẽ bắt bẻ bạn ngay. Quan trọng là bạn xác định chi phí phù hợp như thế nào, còn các định mức đăng ký thì mình cứ đăng ký như thế đi. Mình giải trình với cơ quan thuế về định mức ca máy xúc của công ty mình, mình xây dựng định mức máy xúc Dohan 340 của công ty mình cao hơn định mức Nhà nuớc cho phép là 30 lít dầu/ca, khi cơ quan thuế yêu cầu mình giải trình thì mình đưa định mức 2-4 ra, mình giải trình là máy cũ, công nhân lái tuỳ từng người lái tốt, không tốt nên việc cao hơn định mức cho phép là điều dễ hiểu, mình giữ quan điểm cứng rắn, yêu cầu nếu như thấy không phù hợp yêu cầu cơ quan thuế ra hiện trường thực tế xác nhận việc tiêu hao của máy xúc công ty mình đang hoạt động. Hi, nếu có ra thật thì chắc cũng thua mình chứ, vì trong biên bản mình có đưa ra căn cứ mức tiêu hao nhiên liệu thực tế qua theo dõi của bộ phận máy thi công, ra xác minh thì yêu cầu lái máy của mình tăng ga cao lên để làm việc, mình sợ nó cao quá định mức cho phép nhiều lần ấy chứ. Câu chuyện vui mà thực tế, mong các bạn tham khảo.

4. Thanks SuperSliver thanked for this post
  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của CucC
    Địa chỉ
    TP HCM
    Post Thanks / Like
    CucC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    bạn levanton ơi, sao mình dowload không được?

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi CucC Xem bài
    bạn levanton ơi, sao mình dowload không được?
    Bạn vào bài 10, ơ trang 1, vẫn tải được bình thường. Mình vừa tải lại được. Nếu không được bạn gửi e mail cho mình.

7. Thành viên Hình đại diện của HoangNamHiCT
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    HoangNamHiCT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi levanton Xem bài
    Đây là 1 bản đăng ký định mức . Các bạn tùy tình hình sử dụng của công ty mình để thay tên nvl, số lượng định mức, các chỉ tiêu năng lượng tiêu hao.
    Riêng phần nhân công và chi phí SXC không bắt buộc.
    Cty tôi đã đăng ký định mức tiêu hao NVL cho cơ quan thuế. Cụ thể : 1 kg NVL : sx được 0.567kg thành phẩm.
    Năm 2010, tiêu hao NVL TB là 1kg NVL : sx được 0.580kg thành phẩm.

Vậy khi nào thì cty phải thay đổi định mức tiêu hao cho sát hơn với thực tế. Tỉ lệ % tăng giảm bao nhiêu thì thay đổi định mức gởi cơ quan thuế.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nguyen tuong
    Địa chỉ
    vietnam
    Post Thanks / Like
    nguyen tuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nếu có thay đổi về định mức chi phí thì bạn phải đăng ký lại và gửi trước ngày hoàn thành báo cáo quyết toán năm.

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của chieu8283
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    chieu8283 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình đi nộp đăng ký ở chi cục thuế quận hoàn kiếm mà bộ phận 1 cửa không nhận bảo là không biết, cán bộ quản lý thì bảo lưu công ty. Chẳng biết làm thế nào cả

10. Thành viên Hình đại diện của nhi1
    Địa chỉ
    Bình Định
    Post Thanks / Like
    nhi1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    có ai có bảng định mức tiêu hao nguyên vật liệu cho ngành sản xuất nước uống đóng chai không cho mình xinh với. Thanks nhiu nhiu!!!

Bạn nào có bảng định mức tiêu hao nguyên liệu chính cho ngành sản xuất nước uống đóng chai không cho mình một bản mình đang rất cần. Vì mình mới làm kế toán nước uống đóng chai nên không rành về vụ này. Thks!
    thay đổi nội dung bởi: nhi1, ngày 26-03-2011 lúc 10:53

11. Thành viên Hình đại diện của sitrumsmall
    Địa chỉ
    kien giang
    Post Thanks / Like
    sitrumsmall vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-04-2011, 14:24 #48
    Cty m làm bảng hiệu, decal, băng rol... sản phảm làm ra nhièu lắm. vậy minh tính giá thành theo phương pháp nào là hợp lý?

12. Thành viên cấp trung Hình đại diện của anhlh
    Địa chỉ
    tphcm
    Post Thanks / Like
    anhlh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Định mức thì mỗi sản phẩm, mỗi công ty lại khác nhau
    Nên tự doanh nghiệp phải lập định mức theo mẫu biểu của mình đề nộp cho cơ quan thuế quản lý
    www.namtrungsas.com - Nam Trung Accounting Software and Services
    Chuyên về phần mềm kế toán và quản lý doanh nghiệp
    Hướng dẫn tận nơi - sữa theo yêu cầu

13. Thành viên Hình đại diện của ttham
    Địa chỉ
    phủ lý hà nam
    Post Thanks / Like
    ttham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    hix. mình mới làm về sửa chữa ô tô, sơn sấy gò hàn vậy bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này thì giúp mình với nhé. =.=