Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ?

• Thread starter le n.t.huong
  • Ngày gửi
L

le n.t.huong

Trung cấp
12/9/05
59
0
6
44
Ha Noi
Chào các bạn !
Mình mới đọc thông tư 130/2008-BTC, trong đó mình thấy có mục yêu cầu doanh nghiệp sản xuất phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp định mức tiêu hao hợp lý sản phẩm :
"2.3. Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý.
Mức tiêu hao hợp lý nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh do doanh nghiệp tự xây dựng. Mức tiêu hao hợp lý được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 3 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất theo mức tiêu hao được xây dựng. Trường hợp doanh nghiệp trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh bổ sung mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá thì doanh nghiệp phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Thời hạn cuối cùng của việc thông báo cho cơ quan thuế việc điều chỉnh, bổ sung mức tiêu hao là thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp. Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành."
Như vậy mình thắc mắc là đơn vị có bắt buộc phải nộp định mức sản phẩm cho cơ quan thuế không . Trường hợp đơn vị sản xuất nhiều sản phẩm theo các đơn đặt hàng của khách thì làm sao mà xây dựng được định mức trước được mà nộp cơ quan thuế.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Bắt buột nốp định mức đó bạn, nếu có phát sinh sản phẩm mới thì nộp đăng ký tiếp

L

le n.t.huong

Trung cấp
12/9/05
59
0
6
44
Ha Noi
Bạn nào có mẫu đăng ký định mức sản xuất sản phẩm với cơ quan thuế không ?
Cho mình xin một bản.

Vu Ngan Ha

Vu Ngan Ha

Guest
15/11/05
82
0
0
Yen Hoa-Cau Giay- Ha Noi
Mẫu đăng ký thì có gì khó đâu bạn. Tiêu đề bạn ghi là Bảng đăng ký định mức tiêu hao NVL, bên dưới sẽ có cac dòng, Tên đơn vị, địa chỉ, mã số thuế. Các cột tiêu đề sẽ có
TT, tên NVL, DVT, SL, Đơn giá, T, tiền. Chi tiết cho các nvl để sx ra 1 sp phát sinh của bạn, bên dưới cùng ghi ngày tháng năm lập và sếp ký là okie mà, mình nộp đc 2 quý rồi.

H

hoadialan

Guest
6/2/09
13
0
0
38
Hải Phòng
gửi đăng ký định mức tiêu hao NVL lên cơ quan thuế

Mình được biết doanh nghiệp sản xuất phải gửi lên cơ quan thuế bản đăng ký định mức tiêu hao nguyên vật liệu, Công ty mình tiến hành sản xuất được 8 tháng rồi, không thấy cơ quan thuế yêu cầu gì cả, không gửi có sao không mọi người?

levanton

levanton

Cao cấp
Đây là 1 bản đăng ký định mức . Các bạn tùy tình hình sử dụng của công ty mình để thay tên nvl, số lượng định mức, các chỉ tiêu năng lượng tiêu hao.
Riêng phần nhân công và chi phí SXC không bắt buộc.

Đính kèm

• Zdangkythue.xls
    18 KB · Lượt xem: 5,964
  • Like
Reactions: maizhi
C

cohai

Trung cấp
12/4/09
53
0
6
36
Thái Nguyên
Hôm nay mình cũng vừa đi đăng ký định mức về. DN mình mua xe ô tô từ tháng 5 mà giờ mới đăng ký định mức về nhiên liệu, hok bít có sao hok nhỉ???

3

3881

Guest
Bạn ơi cho mình hỏi, công ty mình sản xuất khuôn giày dép, mà mội sản phẩm là một size, một đơn hàng có rất nhiều size,một thàng mình lại có nhiều đơn hàng, mà không dơn hàng nào giống đơn hàng nào cả. vậy mình đang ký định mức như thế nào nhỉ? Có bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé, mình cũng không biết xây dựng định mức như thế nào nên giờ này vẫn chưa đăng ký với thuế. Cảm ơn thật nhiều!

• Like
Reactions: hoanghuong23
C

cohai

Trung cấp
12/4/09
53
0
6
36
Thái Nguyên
hơ,mọi người trả lời giúp em đi. Nộp muộn đăng ký định mức thì sẽ như thế nào ah?
Nếu hok được tính chi phí xăong dầu khoảng thời gian chưa nộp đk định mức thì chạy xe mà không có dầu ah?hix.

R

Rufen

Guest
25/6/09
1
0
0
TP.HCM
Cám ơn bác Ton nha, mình đang tìm mẫu đăng ký này. Cámơn rất nhiều

R

Ryukenden

Guest
29/11/07
5
0
0
40
Hà nội
Công ty em làm sản xuất tầm lợp nhựa, đợt quyết toán thuế mới làm định mức, cũng vất vả với các bác í. Các bác làm định mức sử dụng NVL, NL sớm cho đỡ khổ. Các bác í vặn vẹo đủ đường đấy. :wall:
Còn tính thế nào, thì theo công suất máy móc, hoặc theo thực tế mình sử dụng cũng đc. Công ty em làm theo thực tế, chứ ko theo công thức ở đâu cả.

M

minhngan852008

Guest
25/9/09
4
0
1
Đà nẵng
Đây là 1 bản đăng ký định mức . Các bạn tùy tình hình sử dụng của công ty mình để thay tên nvl, số lượng định mức, các chỉ tiêu năng lượng tiêu hao.
Riêng phần nhân công và chi phí SXC không bắt buộc.

Cho mình hỏi tỷ lệ hao hụt mình tính như thế nào?Định mức điện mình cũng theo dõi như định mức NVL à?vì cty mình k có kỹ thuật nên ktoan cũng fai đưa ra định mức.Nếu mình nộp bảng định mức này lên thuế mình có thay đổi đc k.vì các hợp đồng ở cty mình có mỗi yêu cầu khác nhau.

T

tannguyet

Guest
3/11/07
48
0
6
TPHCM
Cả nhà cho em hỏi trường hợp: Giá thành định mức của phẩm đăng ký cơ quan thuế là: 200.000đ/sp, nhưng giá thành thực tế là: 220.000đ/sp. Cho e hỏi zậy giá vốn mình sẽ lấy bao nhiêu? cám ơn !

L

longgiangco

Guest
5/10/09
3
0
0
long an
Cám ơn Levanton nhiều nha, mình vừa nhận thông báo của cơ quan thuế về vấn đề này.

H

hoaxuongrong070

Trung cấp
1/3/05
80
0
6
viet nam
E cũng đang cùng thắc mắc đây. Bên e làm nội thất mẫu mã nói chung rất nhiều, làm sao quy ra định mức nộp cho họ đây.
Mà cái a chuyên quản thuế cũng cứ làm sao í,hỏi thì bảo đọc thông tư, cũng k bắt nộp gì cả, tự nguyện nộp thì nhận. Thế thôi

W

wawavn84

Guest
11/7/09
3
0
0
binh duong
Mình cũng làm tại một doanh nghiệp đã hoạt động được 3năm mấy rồi, nhưng công ty nơi mình làm việc chưa từng một lần nộp bảng định mức với cơ quan thuế. Hôm rồi mình có gọi điện đến phòng tư vấn và xin giải đáp, thì nhân viên tư vấn trả lời, nếu không nộp thì cuối năm quyết toán suống sẽ phạt. Mình có hỏi là mức phạt thuế thế nào và căn cứ vào các văn bản nào? để mình lấy văn bản đó trình sếp để không cuối năm bị phạt. Nhân viên ấy bảo rằng không có mức cụ thể, tốt nhất là nên làm định mức và nộp cho cơ quan thuế. Xin cho hỏi có ai biết gì về văn bản quy định mức phạt này thì cho mình xin với, Tks!

T

tantan123

Guest
28/12/07
51
0
0
37
thanh hoa
Hôm nay mình cũng vừa đi đăng ký định mức về. DN mình mua xe ô tô từ tháng 5 mà giờ mới đăng ký định mức về nhiên liệu, hok bít có sao hok nhỉ???
Bạn ơi xe ô tô cung phai đăng ký định mức nhiên liệu a? Bạn cho xin một bản đăng ký của bạn với

M

Minchu

Guest
24/4/08
1
0
0
Gia Lam
Nhưng nếu ở cty minh sx hang trăm sp thi đăng ký chi tiết thê nào đựoc.
Ở cty minh xd dm và xuất théo DM, cuối kỳ kiểm kê CL như thê nào xuất điều chỉnh giá vốn, vậy nên dăng ký ntn, mình nghĩ chỉ có thế XD mức tiêu hao(hao hút) là mấy % trên định mức đau ra để phần CL kiêm kê đó cquan thuế chấp nhận thôi đúng không các bạn?

L

leminhthuyvn

Trung cấp
14/8/07
63
0
6
HP_ HN2
Xin cho mình hỏi có quy định nào về Định mức hao hụt của hàng hóa chât dệt( vd: metaxil DA-N, softex SK70.) với. Mình đang chuản bị lạp dự fòng Hang tồn kho mà chưa biết làm thế nào? ( là do có 1 số hàng hóa trong kho bị vón cục, ko bán được và 1 số thì ko còn trong kho nhưng trên sổ vẫn còn ) . Em mong các anh chi bảo dùm em cái a.!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA