Chi phí nâng cao bồi dưỡng cho cán bộ nhân viên

• Thread starter ori
  • Ngày gửi
O

ori

Guest
25/12/08
60
0
0
37
hai phong
Các bạn ơi, công ty mình có thuê giáo viên về dạy 1 Phần mềm mới cho các nhân viên thiết kế, để sau này có thể dùng phần mềm này áp dụng vào công việc. Và mình đã chi trả học phí cho tgian học đó( 6 triệu đồng) Mình không biết nên làm chứng từ gì để hạch toán hợp lý cho khoản chi phí này và định khoản ra sao. Mong bạn nào bít thì góp ý cho mình với nhé. Mình xin cám ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Các bạn ơi, công ty mình có thuê giáo viên về dạy 1 Phần mềm mới cho các nhân viên thiết kế, để sau này có thể dùng phần mềm này áp dụng vào công việc. Và mình đã chi trả học phí cho tgian học đó( 6 triệu đồng) Mình không biết nên làm chứng từ gì để hạch toán hợp lý cho khoản chi phí này và định khoản ra sao. Mong bạn nào bít thì góp ý cho mình với nhé. Mình xin cám ơn các bạn!

Theo quy định Luật thuế TNCN, công ty bạn khấu trừ tiền thuế 10% thù lao 6 triệu của giáo viên đó bằng cách lên Cục thuế mua Biên lai khấu trừ thuế và khi khấu trừ thì cấp Biên lai này cho giáo viên đó. Như vậy bộ chứng từ hợp lý bao gồm: Hợp đồng giảng dạy, Phiếu chi, Biên lai khấu trừ thuế đã viết cho giáo viên, đi nộp thuế TNCN 10% trên 6 triệu, Báo cáo sử dụng Hoá đơn hàng tháng, Báo cáo Thuế TNCN hàng tháng.

Định khoản nghiệp vụ:
Nợ TK 642
Có TK 111, 112

Đơn giản vậy thôi. :mrstraetz

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA