Hạch toán khoản mục giảm giá hàng bán

• Thread starter Nguyen Thi Thanh Huyen
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Cho em hỏi, trường hợp khách hàng khiếu nại thiếu hàng do lỗi của doanh nghiệp thì khoản mục bồi thường do thiếu hàng này co hạch toán vào khoản mục giảm giá hàng bán được không ạ? Doanh thu ban hàng trong trường hợp này doanh nghiệp co được ghi nhận toán bộ số hàng xuất theo hoa đơn không, nếu trường hợp hàng thiếu do lỗi của cán bộ vận chuyển làm mất mát hàng hoá?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

menhtroi

Guest
28/6/09
7
1
0
42
buôn ma thuột
Cho em hỏi, trường hợp khách hàng khiếu nại thiếu hàng do lỗi của doanh nghiệp thì khoản mục bồi thường do thiếu hàng này co hạch toán vào khoản mục giảm giá hàng bán được không ạ? Doanh thu ban hàng trong trường hợp này doanh nghiệp co được ghi nhận toán bộ số hàng xuất theo hoa đơn không, nếu trường hợp hàng thiếu do lỗi của cán bộ vận chuyển làm mất mát hàng hoá?

theo tài
khoản Giảm giá hàng bán thì không có chổ nào ghi nhận mục bồi thường do dn giao thiếu cả( chỉ có hàng bị lỗi,hàng kém chất lượng...) nên không thể đưa nó vào đó rồi.
nếu do cb vận chuyển làm mất:nếu cty bạn bắt bồi thường thì ghi nhận doanh thu theo hoá đơn ban đầu

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn phải kiểm tra lại : nếu xuất hàng thiếu thì xuất bổ sung, nếu do vận chuyển thì bắt bồi thường. Cả hai trường hợp trên không ghi giảm giá hàng bán.

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Dạ. em cũng nghĩ không sử dụng khoản mục giảm giá hàng bán ở đây. Thực tế hiện nay tại Công ty em khi phát sinh hàng thiếu, khách hàng khiếu nại yêu cầu bồi thường, công ty hạch toán giảm nợ phải thu:
Nợ 532
Nợ 3331
Có 131
Nhưng em nghĩ, đối với nghiệp vụ này nên xử lý như sau
- Số tiền khách hàng chấp nhận thanh toán
Nợ 131
Có 511
Có 3331
-Số tiền hàng mất nếu cán bộ phải bồi thường
Nợ 1388
Có 511
Có 3331
- Còn nếu hàng thếu là do dn xuất thiếu và dn không xuất bổ sung thì theo em dn phải điều chỉnh lại hoá đơn và phiếu xuất kho và chi ghi nhận doanh thu tương ứng với số hàng thực bán
- Dù trường hợp nào theo em nghĩ sử dụng tài khoản 532 ở nghiệp vụ này là không hợp lý.
Không biết em xử lý như vậy có đúng không ạ? Mong các anh chi đong góp thêm ý kiến cho em với vì em mới tiếp nhận phần hành này. Em cám ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA