Có được kê khai khấu trừ thuế không

• Thread starter truongnms
  • Ngày gửi
T

truongnms

Guest
7/7/09
6
0
0
38
Ha Noi
Công ty mình thuê một văn phòng để giới thiệu sản phẩm. Hoá đơn tiền điện do Công ty Điện lực viết theo hợp đồng đã ký với chủ nhà theo tên chủ nhà. Mình có được kê khai khấu trừ thuế với hoá đơn điện trên hay không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Công ty mình thuê một văn phòng để giới thiệu sản phẩm. Hoá đơn tiền điện do Công ty Điện lực viết theo hợp đồng đã ký với chủ nhà theo tên chủ nhà. Mình có được kê khai khấu trừ thuế với hoá đơn điện trên hay không?
Những HĐ phải có tên của cty bạn,mới được khấu trừ bạn àh.Còn tên chủ nhà thì ko được đâu!

T

truongnms

Guest
7/7/09
6
0
0
38
Ha Noi
Mình có hợp đồng thuê nhà. Liệu kèm theo hợp đồng thuê nhà có được không?

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Có hoá đơn thuế GTGT và hợp đồng thuê nhà đồng thời bên CTY bạn phải làm Bảng kê khai thanh toán tiền điện, tiền nước (Theo Mẫu số: 02/TNDN (Ban hành kèm theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính) là được kê khai khấu trừ. (nếu hoá đơn trên 20tr) phải thanh toán qua ngân hàng.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Mình có hợp đồng thuê nhà. Liệu kèm theo hợp đồng thuê nhà có được không?

Cũng k đc đâu. Trên HĐ phải ghi tên công ty và MST của công ty bạn thì mới đc khấu trừ thuế GTGT.
Những HĐ như vậy đưa vào chi phí còn k đc nữa nói gì là khấu trừ !!!:015:

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Có hoá đơn thuế GTGT và hợp đồng thuê nhà đồng thời bên CTY bạn phải làm Bảng kê khai thanh toán tiền điện, tiền nước (Theo Mẫu số: 02/TNDN (Ban hành kèm theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính) là được kê khai khấu trừ. (nếu hoá đơn trên 20tr) phải thanh toán qua ngân hàng.

Mình chưa làm vậy bao giờ. Không ghi tên cty và MST của mình cũng đc khấu trừ hả bạn??

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
chắc đây là 1 cách mới biết. Theo mình nghĩ thì chắc không được đâu :wall:

MÌnh cũng nghĩ vậy đó. Nếu làm như vậy mà được thì các đơn vị xây lắp bọn mìn ăn mừng lớn lắm đó. :004:

L

lam ha

Sơ cấp
31/12/08
11
0
0
ha noi
Theo mình nghĩ trên HĐ thuê nhà ghi rõ: Tiền điện, nước và các khoản phí như vệ sinh, an ninh.... đơn vị thuê nhà trả. thì ĐV mình được đưa vào chi phí chứ bạn, còn khấu trừ thuế thì mình cũng không rõ lắm. Tất nhiên là thuê nhà phải có hoá đơn

Sửa lần cuối:
kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Theo mình nghĩ trên HĐ thuê nhà ghi rõ: Tiền điện, nước và các khoản phí như vệ sinh, an ninh.... đơn vị thuê nhà trả. thì ĐV mình được đưa vào chi phí chứ bạn, còn khấu trừ thuế thì mình cũng không rõ lắm. Tất nhiên là thuê nhà phải có hoá đơn

Nếu đưa vào chi phí bạn chỉ cần làm như bạn linhlot nói là được rùi.
Vấn đề ở đây là khấu trừ thuế GTGT cơ:015:

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

Bạn ấy đang nhẫm lẫn giữa việc chấp nhận tính chi phí hợp lý và khấu trừ thuế GTGT đó mà.:015:

S

sutuvang

Sơ cấp
22/9/08
16
0
0
41
ha noi
theo mình cty bạn sẽ không dc khấu trừ đâu vì hợp đồng với công ty điện lực là chủ nhà chứ không phải công ty bạn nên khi thanh toán trên danh nghĩa vẫn là chủ nhà thanh toán chứ không phải công ty bạn. muốn được khấu trừ sao bạn không nghĩ đến việc hợp đồng với công ty điện lực nhỉ.

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Theo mình thì không phải tên công ty, mã số thuế ... thì không được khấu trừ đâu.

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!

kèm theo trong hợp đồng với chủ nhà bạn phải ghi là tiền điện, nước do công ty mình thanh toán.

V

Vu Ha Phuong

Guest
20/5/09
145
0
0
HN

Chỉ cần trên HD thuê nhà ghi rõ: Tiền điện nước trong thời gian sử dụng là do công ty trả thì tính là CP hợp lý và khấu trừ thuế bình thường:015:

T

ttlongsdo

Guest
9/7/09
20
0
0
Thi tran chu
Theo mình thì bạn chi được tính vào chi phí nếu có hợp đồng, còn khấu trừ thì không đâu.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
nếu như Hợp đồng ko công chứng,ko có HĐ,thì tiền nhà làm sao được tính vào chi phí được khấu trừ các khoản đó ta?

P

phuong286

Trung cấp
10/7/08
51
0
6
37
bac ninh
Theo mình thì bạn chi được tính vào chi phí nếu có hợp đồng, còn khấu trừ thì không đâu.

Đúng rùi, hồi trước công ty tớ cũng gặp trường hợp như vậy. Khi tớ đi hỏi thuế, thì họ cũng trả lời là chỉ cần trong hợp đồng thuê nhà giữa công ty với bên cho thuê ghi rõ điều khoản tiền điện, tiền nước do công ty trả thì công ty được phép kê khai khấu trừ thuế.

V

Vu Ha Phuong

Guest
20/5/09
145
0
0
HN
nếu như Hợp đồng ko công chứng,ko có HĐ,thì tiền nhà làm sao được tính vào chi phí được khấu trừ các khoản đó ta?

Bạn nỳ ko đọc kỹ lần lượt, trả lời lung tung.

T

thegiao

Trung cấp
28/1/07
141
2
18
hung yen
Đúng rùi, hồi trước công ty tớ cũng gặp trường hợp như vậy. Khi tớ đi hỏi thuế, thì họ cũng trả lời là chỉ cần trong hợp đồng thuê nhà giữa công ty với bên cho thuê ghi rõ điều khoản tiền điện, tiền nước do công ty trả thì công ty được phép kê khai khấu trừ thuế.

Điểm mới đấy, bạn hỏi thêm xem dựa vào quy định ở đâu được không.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA