Báo nợ, báo có của ngân hàng

• Thread starter HThang
  • Ngày gửi
H

HThang

Guest
28/5/09
11
0
0
Dong Anh
Các anh chị ơi, cho em hỏi một chút nhé. em vừa mới làm kế toán nên không biết. Trong tháng em lấy sổ phụ của ngân hàng về có nhận được phiếu lãi tài khoản của ngân hàng. em cũng không thấy phiếu báo có của ngân hàng gửi kèm? E không nắm rõ là tiền lãi tài khoản này ngân hàng có ghi báo có về cho DN không? các anh chị giúp em gấp nhé
E cảm ơn anh chị nhiều
Thông cảm em là dân mới vào nghề còn nhiều bỡ ngỡ ..huhu

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen1987

Cao cấp
Chất chắn nếu nghiệp vụ đó có trong sổ phụ, thì NH đã có giấy báo có gửi cho bạn rồi, bạn xem kỷ lại xem coi bạn có để nó thất lạc ở đâu k?

H

HThang

Guest
28/5/09
11
0
0
Dong Anh
Em vừa lấy thôi, không có báo có đấy đâu ạ, hay là mỗi ngân hàng một khác? cho em hỏi luôn là các giao dịch gửi tiền của mình thì có giấy báo có không ạ?
Giúp em mới nha
Thank !!!!!!

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Thường thì mỗi giao dịch phát sinh thì NH sẽ có báo Nợ hoặc báo Có tùy theo nội dung giao dịch.

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
em cũng có thắc mắc là mình rút tiền từ ngân hàng về hay nộp tiền từ tài khoản không có báo nợ và báo có đúng không?

M

mxv119

Guest
16/2/09
31
0
0
40
thai nguyen
Báo Nợ hay báo Có tài khoản tại Ngân hàng là thông báo thay đổi số dư tài khoản cho chủ tài khoản. Khi có thay đổi thì báo. Nhưng các trường hợp như rút séc, nộp tiền vào thì không có bởi vì đó là lệnh của mình, mình biết rồi không phải thông báo.

Tương tự, Ủy nhiệm chi cũng thế, khi lập UNC thì mình lập đủ số liên để mình giữ lại một liên, chính là báo Nợ.

Khi có tiền chuyển đến hay khi tính lãi trên tài khoản, các Ngân hàng họ cũng in báo Có cho mình, mình đến lấy báo có là họ đưa ngay. Nếu không lấy (hỏi: "em xin báo có với chị gì xinh đẹp ơi") là họ không đưa đâu bạn ạ. :015:

T

trung87

Trung cấp
3/11/08
58
0
6
Đất lành chim đậu
tiền lãi mà bạn nhận từ ngân hàng tức là nhận giấy báo nợ,khi bạn gửi tiền vào ngân hàng ,bạn sẽ nhận giấy báo có.vì theo chuẩn mực kêtoán về nguồn vốn có quy định,vì sao ghi nợ,có...

M

mxv119

Guest
16/2/09
31
0
0
40
thai nguyen
tiền lãi mà bạn nhận từ ngân hàng tức là nhận giấy báo nợ,khi bạn gửi tiền vào ngân hàng ,bạn sẽ nhận giấy báo có.vì theo chuẩn mực kêtoán về nguồn vốn có quy định,vì sao ghi nợ,có...

Đây là giấy báo, đâu phải hạch toán của mình? Có lẽ bạn nhầm hay sao đó :wall::wall::wall::wall:

M

minhnguyet87

Sơ cấp
27/3/09
33
0
0
ha noi
Mình nghĩ là phải luôn có giấy báo nợ hay có chứ. Kể cả là rút séc hay nộp tiền. nếu mình có yêu cầu là nhân viên giao dịch sẽ phải cung cấp chứ

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
1. Tuỳ từng ngân hàng bạn ah.
2. Lãi từ TKTG quá nhỏ nên có thể ngân hàng khi đó không gửi giấy báo có.
3. Trong tháng đó không phát sinh tăng trong TKTG của công ty bạn

M

mxv119

Guest
16/2/09
31
0
0
40
thai nguyen
Mình nghĩ là phải luôn có giấy báo nợ hay có chứ. Kể cả là rút séc hay nộp tiền. nếu mình có yêu cầu là nhân viên giao dịch sẽ phải cung cấp chứ

Việc hạch toán thì mình luôn phải dựa vào chứng từ gốc rồi, còn báo Nợ, báo Có thì chỉ là thông báo về biến động tài khoản của mình thôi mà bạn. Dịch nghĩa đen là: Thông báo cho mình biết là tài khoản đó được ghi nợ hay ghi có, cho nên có những lúc báo là thừa hoặc chính mình cũng không cần đến. Ví dụ mình đã nêu rồi.

Đôi khi Giấy báo Nợ, báo Có là căn cứ hạch toán, ví dụ như trả lãi, tính phí dịch vụ trừ vào 112, lúc đó thì mình phải lấy để mà hạch toán.

Còn chuyện mình yêu cầu thì đúng là họ sẽ cung cấp, nhưng như thế thì bạn sẽ được nhân viên ngân hàng nhìn với ánh mắt hình viên đạn! :wall::wall:

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Mình mở TK bên VIBank, cứ có phát sinh giao dịch là NH tổng hợp in sổ phụ vào ngày hôm sau, kể cả giao dịch chỉ liên quan đến 001 VND. Sổ phụ thường có Báo Nợ, Báo Có, Hóa đơn thu phí nếu có chuyển tiền ra ngoài hệ thống, ... Kể cả trường hợp bên mình rút séc, gửi UNC họ vẫn in Báo Nợ; Nộp tiền họ vẫn in Báo Có. Không cần yêu cầu, thường hết tháng nhân viên giao dịch sẽ nhắc khách hàng lấy sổ phụ.

Bạn mxv119 nói rằng mình có giữ 1 liên nhưng đó không phải là Báo Nợ báo Có của NH. Trường hợp bạn gửi UNC, tờ UNC bên DN giữ đâu có ghi số tiền phí chuyển (nếu ra ngoài hệ thống). Mà Thuế quyết toán thì thường căn cứ vào sổ phụ có dấu của NH chứ không để ý mấy cái liên đỏ liên vàng hay quyển séc mà DN giữ.
@ trung87: Báo Nợ báo Có của bên NH ngược lại với DN mình hạch toán. VD: TK của mình có tiền vào (Nợ 112) thì NH sẽ báo Có & ngược lại.

H

Hồ Kim Chi

Guest
17/5/07
17
0
0
38
Gò Vấp- TPHCM
Các anh chị ơi, cho em hỏi một chút nhé. em vừa mới làm kế toán nên không biết. Trong tháng em lấy sổ phụ của ngân hàng về có nhận được phiếu lãi tài khoản của ngân hàng. em cũng không thấy phiếu báo có của ngân hàng gửi kèm? E không nắm rõ là tiền lãi tài khoản này ngân hàng có ghi báo có về cho DN không? các anh chị giúp em gấp nhé
E cảm ơn anh chị nhiều

Đúng như em nói là tùy từng ngân hàng đó. Theo chị biết thì hình như bên ACB thì các khoản liên quan đến lãi tiền gửi hoặc chi phí ngân hàng đều thể hiện trong sổ phụ cả rồi. Còn bên VCB thì có báo có kèm theo mỗi giao dịch.

D

DatThanhSonCo

Trung cấp
16/10/08
99
1
0
Nghe An
Thì bạn đến ngân hàng, bảo người ta in cho 1 cái báo có. Ngân hàng sẽ in ngay. Ko vấn đề j. Cuối tháng đối chiếu số dư khớp là OK!

M

mxv119

Guest
16/2/09
31
0
0
40
thai nguyen
Mình mở TK bên VIBank, cứ có phát sinh giao dịch là NH tổng hợp in sổ phụ vào ngày hôm sau, kể cả giao dịch chỉ liên quan đến 001 VND. Sổ phụ thường có Báo Nợ, Báo Có, Hóa đơn thu phí nếu có chuyển tiền ra ngoài hệ thống, ... Kể cả trường hợp bên mình rút séc, gửi UNC họ vẫn in Báo Nợ; Nộp tiền họ vẫn in Báo Có. Không cần yêu cầu, thường hết tháng nhân viên giao dịch sẽ nhắc khách hàng lấy sổ phụ.

Bạn mxv119 nói rằng mình có giữ 1 liên nhưng đó không phải là Báo Nợ báo Có của NH. Trường hợp bạn gửi UNC, tờ UNC bên DN giữ đâu có ghi số tiền phí chuyển (nếu ra ngoài hệ thống). Mà Thuế quyết toán thì thường căn cứ vào sổ phụ có dấu của NH chứ không để ý mấy cái liên đỏ liên vàng hay quyển séc mà DN giữ.
Có khả năng là mình sẽ đề nghị với Giám đốc bên mình chuyển hoạt động sang VIBBank quá! Nếu được phụ vụ tốt thế thì khỏi phải nói rồi. Nhưng hiện tại, hầu hết là tự mình phải nói với người ta. Chứ không được nhân viên "nhắc khách hàng lấy sổ phụ" đâu! :angel::angel::angel:.
Việc lấy báo nợ, báo có mà không để làm gì thì mình cũng không lấy, chỉ tổ tốn công mà lại lắm rác, ví dụ như rút séc, chẳng lấy làm gì vì đã có căn cứ hạch toán. Còn về phí thì như bên trên mình đã nói:
Đôi khi Giấy báo Nợ, báo Có là căn cứ hạch toán, ví dụ như trả lãi, tính phí dịch vụ trừ vào 112, lúc đó thì mình phải lấy để mà hạch toán.
Về ý kiến:
@ trung87: Báo Nợ báo Có của bên NH ngược lại với DN mình hạch toán. VD: TK của mình có tiền vào (Nợ 112) thì NH sẽ báo Có & ngược lại.
Mình hoàn toàn nhất trí với bạn. :friend::friend::friend:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
E cảm ơn anh chị nhiều
Đôi khi họ gửi cho cty bạn rồi mà để thất lạc ở đâu đó,bạn lên nhờ họ cấp lại giấy là được mà.có gì khó đâu mà khóc:015:

M

mxv119

Guest
16/2/09
31
0
0
40
thai nguyen
Đôi khi họ gửi cho cty bạn rồi mà để thất lạc ở đâu đó,bạn lên nhờ họ cấp lại giấy là được mà.có gì khó đâu mà khóc:015:

Làm một giấy đề nghị, họ sẽ cấp lại bản sao lục, tốn khoảng 20.000đ thôi. Làm riết là quen!

N

Ngotvu

Guest
24/6/09
9
0
0
40
Nam Định
Mỗi ngân hàng giao dịch khách nhau mà , mình nghĩ bạn không hiểu cứ ra tận hàng ngân mình giao dịch mà hỏi ,tứ vẫn làm như vậy mà ,

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Mỗi ngân hàng giao dịch khách nhau mà , mình nghĩ bạn không hiểu cứ ra tận hàng ngân mình giao dịch mà hỏi ,tứ vẫn làm như vậy mà ,
đúng là mỗi ngân hàng mỗi khác,nhưng giấy báo nợ báo có nếu mình yêu cầu.Họ sẽ cấp cho mình thôi:015:

T

TungKute

Guest
4/5/09
13
0
0
Ha Noi
Khi nộp tiền vào NH mình sẽ có giấy nộp tiền mặt làm chứng từ, khi rút tiền mình sẽ có séc làm chứng từ ==> sao cứ phải quan tâm đến giấy báo Nợ và Có thế nhỉ. Còn lãi tiền gửi có trên sổ phụ là được rồi, tiền đấy từ NH mình gửi có dấu và chữ ký của họ là được rồi, bạn thích báo Có thì bảo họ in cho thôi :015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA