lấy số dư đầu kỳ và lũy kế số phát sinh

• Thread starter binhkt123
  • Ngày gửi
B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Mọi người trong diễn đàn cho mình hỏi: mình làm báo cáo tài chính quý 2, trên bảng cân đối số phát sinh các tài khoản , số đầu kỳ mình lấy số của đầu tháng 04 và lũy kế số phát sinh mình lấy từ đầu năm
nhưng Kế toán trưởng của mình lấy số dư đầu kỳ đó (VD TK 111) cọng với lũy kế nợ - lũy kế có để đưa ra số dư nợ cuối kỳ nhưng không khớp và bảo mình là bảng cân đối số phát sinh sai.
Theo như mình biết trong giới kế toán Việt Nam tồn tại hai ý kiến: 1- số dư đầu kỳ phải là số dư đầu năm (trường hợp này thì lấy số dư nợ đầu kỳ + lũy kế nợ - lũy kế có = số dư nợ cuối kỳ). Ý kiến 2: số dư đầu kỳ phải là đầu kỳ của kỳ báo cáo (trường hợp này sẽ là: số dư nợ đầu kỳ + phát sinh nợ - Phát sinh có = số dư nợ cuối kỳ).
Vậy thì 02 ý kiến trên mọi người cho mình hỏi là ý kiến nào chính xác hơn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Mọi người trong diễn đàn cho mình hỏi: mình làm báo cáo tài chính quý 2, trên bảng cân đối số phát sinh các tài khoản , số đầu kỳ mình lấy số của đầu tháng 04 và lũy kế số phát sinh mình lấy từ đầu năm
nhưng Kế toán trưởng của mình lấy số dư đầu kỳ đó (VD TK 111) cọng với lũy kế nợ - lũy kế có để đưa ra số dư nợ cuối kỳ nhưng không khớp và bảo mình là bảng cân đối số phát sinh sai.
Theo như mình biết trong giới kế toán Việt Nam tồn tại hai ý kiến: 1- số dư đầu kỳ phải là số dư đầu năm (trường hợp này thì lấy số dư nợ đầu kỳ + lũy kế nợ - lũy kế có = số dư nợ cuối kỳ). Ý kiến 2: số dư đầu kỳ phải là đầu kỳ của kỳ báo cáo (trường hợp này sẽ là: số dư nợ đầu kỳ + phát sinh nợ - Phát sinh có = số dư nợ cuối kỳ).

Cách làm của bạn đúng rồi. Mình giải thích thêm

Bảng bạn đang làm có các cột chính sau:
STT , Số hiệu TK, tên Tài khoản
Số Dư Nợ đầu kỳ ( Đặt là cột 1) : Lấy số dư cuồi tháng 3.
Số Dư Có đầu kỳ ( Đặt là cột 2) : Lấy số dư cuồi tháng 3.

Số PS Nợ trong kỳ, hoặc quý ( Đặt là cột 3) : Lấy số phát sinh trong quý 2.
Số PS Có trong kỳ, hoặc quý ( Đặt là cột 4) : Lấy số phát sinh trong quý 2.

Số PS Nợ luỹ kế ( Đặt là cột 5) : Lấy số phát sinh Nợ trong quý 2 + Số phát sinh Nợ Quý 1.
Số PS Có luỹ kế ( Đặt là cột 6) : Lấy số phát sinh Có trong quý 2 + Số phát sinh Có Quý 1.

Số dư Nợ cuối kỳ ( Cột 7) = Cột 1 - cột 2 + cột 3 - Cột 4, Một số TK lưỡng tính, có chi tiết thì lấy số cộng chi tiết Nợ
Số dư Có cuối kỳ ( Cột 8) = Cột 2 - cột 1 + cột 4 - Cột 3, Một số TK lưỡng tính, có chi tiết thì lấy số cộng chi tiết Có.

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong

Mình có ý kiến thế này, trong bảng cđsps quý 2 bạn lấy số dư nợ đầu kỳ là của cuối tháng 3 (đầu tháng 4) thì số phát sinh nợ, có bạn lấy lũy kế số phát sinh của quý 2 thôi, sao bạn lấy cả từ đầu năm, nếu lấy từ đầu năm thì bạn phải lấy số dư đk từ đầu năm chứ! Còn 2 ý kiến tính số dư của bạn có gì khác nhau nè? Tùy từng lọai báo cáo năm hay tháng thì bạn có cách tính khác nhau, nếu tính năm thì số phát sinh phải lấy lũy kế, còn tính tháng thì chỉ có số phát sinh trong tháng làm gì có lũy kế.
Thân!

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Cách làm của bạn đúng rồi. Mình giải thích thêm

Bảng bạn đang làm có các cột chính sau:
STT , Số hiệu TK, tên Tài khoản
Số Dư Nợ đầu kỳ ( Đặt là cột 1) : Lấy số dư cuồi tháng 3.
Số Dư Có đầu kỳ ( Đặt là cột 2) : Lấy số dư cuồi tháng 3.

Số PS Nợ trong kỳ, hoặc quý ( Đặt là cột 3) : Lấy số phát sinh trong quý 2.
Số PS Có trong kỳ, hoặc quý ( Đặt là cột 4) : Lấy số phát sinh trong quý 2.

Số PS Nợ luỹ kế ( Đặt là cột 5) : Lấy số phát sinh Nợ trong quý 2 + Số phát sinh Nợ Quý 1.
Số PS Có luỹ kế ( Đặt là cột 6) : Lấy số phát sinh Có trong quý 2 + Số phát sinh Có Quý 1.

Số dư Nợ cuối kỳ ( Cột 7) = Cột 1 - cột 2 + cột 3 - Cột 4, Một số TK lưỡng tính, có chi tiết thì lấy số cộng chi tiết Nợ
Số dư Có cuối kỳ ( Cột 8) = Cột 2 - cột 1 + cột 4 - Cột 3, Một số TK lưỡng tính, có chi tiết thì lấy số cộng chi tiết Có.

mình không hỏi về cách làm, mình chỉ hỏi là 02 ý kiến trên ý kiến nào là chính xác hơn vì kiểm toán đều chấp nhận cả hai ý kiến đó, cơ sở nào để cho rằng ý kiến này hay ý kiến kia là chính xác

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
mình không hỏi về cách làm, mình chỉ hỏi là 02 ý kiến trên ý kiến nào là chính xác hơn vì kiểm toán đều chấp nhận cả hai ý kiến đó, cơ sở nào để cho rằng ý kiến này hay ý kiến kia là chính xác

Như mình đã nói, cả hai ý kiến đó đều đúng, vì tùy từng lọai báo cáo mà mình có cách tính khác nhau

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Mình có ý kiến thế này, trong bảng cđsps quý 2 bạn lấy số dư nợ đầu kỳ là của cuối tháng 3 (đầu tháng 4) thì số phát sinh nợ, có bạn lấy lũy kế số phát sinh của quý 2 thôi, sao bạn lấy cả từ đầu năm, nếu lấy từ đầu năm thì bạn phải lấy số dư đk từ đầu năm chứ! Còn 2 ý kiến tính số dư của bạn có gì khác nhau nè? Tùy từng lọai báo cáo năm hay tháng thì bạn có cách tính khác nhau, nếu tính năm thì số phát sinh phải lấy lũy kế, còn tính tháng thì chỉ có số phát sinh trong tháng làm gì có lũy kế.
Thân!

nếu vậy thì còn gì nữa mà gọi là lũy kế số phát sinh hả bạn, lấy số phát sinh nợ và phát sinh có cho rùi à?

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
nếu vậy thì còn gì nữa mà gọi là lũy kế số phát sinh hả bạn, lấy số phát sinh nợ và phát sinh có cho rùi à?

Thì cũng không có gì để tranh cãi, phát sinh, tổng phát sinh, lũy kế phát sinh chỉ là cách gọi để cho thêm rõ ràng thôi

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Như mình đã nói, cả hai ý kiến đó đều đúng, vì tùy từng lọai báo cáo mà mình có cách tính khác nhau

bạn phải đọc kỹ điều mình hỏi chứ, mình đã nói là mình đang làm BCTC quý 2 kia mà và trên bảng cân đối số phát sinh thì số dư đầu kỳ mình nên lấy là số đầu năm hay số đầu kỳ.

levanton

levanton

Cao cấp

Bạn đã không chịu đọc.

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Bạn đã không chịu đọc.

mình không phải là không đọc, bạn bảo là mình làm đúng nhưng mà có cơ sở đâu để bảo ý kiến kia là sai không, bây giờ sếp mình bảo mình sai, mình cứ bảo là mình đúng thì chít à, vấn đề là cái gì chứng minh được ý kiến của mình là đúng và ý kiến kia là sai?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA