Điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT đầu vào

• Thread starter Bang Tuyen
  • Ngày gửi
B

Bang Tuyen

Guest
9/7/09
1
0
0
Ha Noi
Chào các bạn
Mình mới làm kế toán nên chưa hiểu rõ cách khai thuế GTGT điều chỉnh tăng giảm . Tháng 7 này công ty mình khai bổ sung thuế GTGT của tháng 6 thì mình đã khai vào bảng kê hoá dơn hàng hoá mua vào theo mẫu 01/GTGT trên phần mềm HT 2.0 và có 1 trường hợp muốn khai bổ xung giảm thuế GTGT trong tháng 7 mình đã khai vào cột thuế GTGT điều chỉnh giảm trên bảng TH thuế GTGT theo bản giải trình khai bổ sung điều chỉnh Plục 01-3/GTGT trên phần mềm HTKT 2.0 khi xem tờ khai thuế GTGT thì ở 2 cột điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT mua vào mình lại không kích được vào đó để ghi số tiền nhưng khi in ra mình lại không in được và bị báo lỗi khai báo thông tin sai .Các bạn giúp mình với . Thank !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhhuong08

Sơ cấp
21/5/08
33
0
6
Bắc Ninh
Chào các bạn
Mình mới làm kế toán nên chưa hiểu rõ cách khai thuế GTGT điều chỉnh tăng giảm . Tháng 7 này công ty mình khai bổ sung thuế GTGT của tháng 6 thì mình đã khai vào bảng kê hoá dơn hàng hoá mua vào theo mẫu 01/GTGT trên phần mềm HT 2.0 và có 1 trường hợp muốn khai bổ xung giảm thuế GTGT trong tháng 7 mình đã khai vào cột thuế GTGT điều chỉnh giảm trên bảng TH thuế GTGT theo bản giải trình khai bổ sung điều chỉnh Plục 01-3/GTGT trên phần mềm HTKT 2.0 khi xem tờ khai thuế GTGT thì ở 2 cột điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT mua vào mình lại không kích được vào đó để ghi số tiền nhưng khi in ra mình lại không in được và bị báo lỗi khai báo thông tin sai .Các bạn giúp mình với . Thank !

Bạn ơi bạn phải kê vào mục[35] cơ, chứ hàng hoá mua vào không điền số đc đâu.
Bạn muốn điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào tức là phải điều chỉnh tăng lên trong mục hàng hoá bán ra là mục [35] nhé bạn.
Và ngược lại nếu bạn muốn điều chỉnh tăng số thuế GTGT đầu vào tức là giảm ở mục [37]. Bạn làm theo mình hướng dẫn sẽ được đó.

Sửa lần cuối:
latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
tớ làm tờ khai thuế tháng 05 phần thuế GTGT được khấu trừ bị lệch 3 đồng tức là số thuế GTGT được khấu trừ bị giảm đi 3 đồng. Vậy ở tháng 06 mình vẫn làm tờ khai bình thường sau đó vào phần khai bổ sung 01/KHBS để điều chỉnh cho kỳ tính thuế tháng 06 hay phải làm tờ khai giải trình bổ sung cho kỳ tính thuế tháng 05 vì sai sót xảy ra ở tháng 05. Mình mới vào nghề nên chưa rõ mong mọi người chỉ bảo. Cảm ơn mọi người rất nhiều

M

mpvle

Guest
13/1/09
1
0
0
37
hai duong
Vay khi minh ghi giam o muc [37] roi minh co can lam dieu chinh bo sung bang to khai 01/KHBS nua khong ha ban? Giup minh voi nhe

C

chipt208

Guest
Bạn ơi hôm trước mình cũng bị như bạn. Bên thuế họ hướng dẫn mình vào phụ lục 01-3GTGT. Sau đó nó tự nhảy vào mục 35, 37. Nếu của bạn mà bị cao hơn thì bạn điều chỉnh tăng, và ngược lại. Bây giờ bạn mới phát hiện ra thì bạn làm vào tờ khai tháng 8 là được.

T

tthoa

Trung cấp
5/11/08
93
0
0
haiphong
làm theo mẫu 01/KHBS cho trường hợp giảm số thuế GTGT được khấu trừ thì có phải nộp phạt không bạn ?

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
làm theo mẫu 01/KHBS cho trường hợp giảm số thuế GTGT được khấu trừ thì có phải nộp phạt không bạn ?

Giam so thue GTGT được khấu trừ tức là Tăng số thuế GTGT phải nộp lên. Mà đáng lẽ lúc đó phải nộp, mà k nộp, nên => bây giờ phải nộp phạt

L

Luc van

Guest
có câu hỏi thế này các bạn giúp mình nhé!
Vd trong tháng 10 mình quên không kê khai 1 HĐ đầu ra số thuế là: 50.000.000 đ, sang tháng 11 mình kê khai HĐ này vào, thuế không chấp nhận bắt mình làm tờ khai bổ sung, điều chỉnh. mình đã làm điều chỉnh tăng số thuế phải nộp tháng 10, giảm số thuế phải nộp của tháng 11 (vì đã kê hóa đơn này vào tháng 11) như vậy:
- Khi điều chỉnh tăng số thuế phải nộp của tháng 10 thì mình có phải điều chỉnh tăng Dthu của tháng 10 trên tờ khai không? (vì HĐ này thực chất là Dthu của tháng 10)
- và ngược lại cho tháng 11
cám ơn nhiều!

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
ban giup minh voi minh muon dieu chinh thue GTGT trong To Khai thi phai lam the nao ha a?

Điều chỉnh thuế GTGT đầu vào
1) Photo hd muon loại ra hoặc sai
2) Photo "Tờ khai" của tháng sai (Tờ khai thôi nhe)
3) Vào mẫu 01/KHBS, chọn "Kỳ tính thuế" là tháng sai
4) Chọn mục "Điều chỉnh tăng số thuế pn" / "Tổng số thuế GTGT dc khấu trừ kỳ này" nhập vô tiếp các chỉ tiêu còn lại
5) Khai vô "Tờ khai điều chỉnh" tất cả chỉ tiêu khai đúng hết nhe vì tờ khai điều chỉnh là phải đúng
6) Qua tờ khai tháng 2 (nếu tháng 2 nộp rồi thì qua tháng 3), nhâp vào phụ lục 01-3/GTGT số thuế GTGT điều chỉnh tăng thêm (vì giảm thuế dc khau tru => tăng số phải nộp)
7) Nhập vô mục II.2.a bên "Tờ khai" tháng 2 (nếu tháng 2 nộp rồi thì qua tháng 3) số thuế điều chỉnh tăng (số này = số tổng của phụ lục 01-3/GTGT nhe)
8) Xong coi số tiền phải nộp phạt bên tờ 01/KHBS là bao nhiêu rồi đi nộp phạt

L

Luc van

Guest
sao không ai góp ý kiến cho Luc van thê nhỉ?

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
sao không ai góp ý kiến cho Luc van thê nhỉ?

Bạn làm như mình hướng dẫn ở trên đi, cái mình hướng dẫn là đầu vào, thì những cái mình ghi là đầu vào thì bạn làm cái đầu ra.
Còn cái chỉ tiêu mình điều chỉnh là Số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này, thì bạn chọn HHDV bán ra 5% hoặc 10% đề điều chỉnh.
Nếu thêm hóa đơn đầu ra thì chọn muc "điều chỉnh tăng số thuế pn"
Nếu bớt hóa đơn đầu ra thì chọn muc "điều chỉnh giảm số thuế pn"

S

saochoi89

Sơ cấp
9/10/10
14
0
0
hn
Chị bongtrang999 ơi trường hợp của e gần giống của a luc van, vậy e phải làm điều chỉnh doanh thu của tháng 12/2010 như thế nào? e đang cần hướng dẫn gấp lám, vì e chưa làm cái này bao giờ rắc rồi quá. nhắn a lucvan : nếu a làm dc rồi thì hướng dẫn cho e với, thanks all!