Hạch toán tồn kho đầu kỳ

• Thread starter ducanh112003
  • Ngày gửi
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Xin chào cả nhà!
Ở đơn vị e (từ khi về làm kế toán) theo dõi kho theo quy trình, theo đó hàng hoá mua về thường là theo đề xuất của phòng đề xuất lên (phòng đề xuất bao nhiêu thì mua về và xuất ngay cho phòng đề xuất như vậy) không nhập qua kho. Nhưng trong kho có một số hàng mua về nhập kho từ các năm trước (hàng còn mới dùng được) nhưng chị kế toán cũ không theo dõi kho nên không có TK kho.
Bây giờ lãnh đạo yêu cầu tất cả các hàng hoá vật tư kể cả mua theo đề xuất và xuất dùng ngay đều phải nhập qua kho, những hàng hoá các phòng đề xuất mua mà trong kho còn thì phải xuất từ kho để sử dụng. Nhưng do kế toán cũ không theo dõi kho nên không bit trong kho còn bao nhiêu hàng hoá. Vì vậy e yêu cầu cán bộ quản lý kho rà soát kho và xác định đc số hàng hoá còn tồn trong kho. Nhưng số hàng hoá trên thủ kho chỉ xác định được số lượng.
Vậy số hàng hoá tồn kho này e phải hạch toán thế nào, và làm thế nào bit đc giá trị thực của nó (vì nó dc mua từ những năm trước kia, lúc đó e chưa về), trong kho có một số hàng đã bị hỏng nhưng chưa làm phiếu bảo hỏng, e cúng k bit thủ tục thanh lý những hàng hoá hỏng này như thế nào?
Mong các a chị giúp e!
E xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
theo quan điểm của tôi, xin đề xuất một số ý kiến như sau:
trước tiên bạn nên tiền hành kiểm kê số lượng hàng tồn trong kho về mặt số lượng,rà soát lại các hóa đơn mua hàng để xác định lại giá trị tồn kho. Và mặc nhiên chấp nhận giá trị tồn kho đó.
công ty bạn báo cáo tài chính năm trước đã quyết toán chưa? nếu chưa thì đưa số tồn kho vào báo cáo luôn N66121/C3371. sang năm khi làm báo xuất kho N3371/C152 ưu tiên những hàng tồn năm trước, N66121/C152 . . . . . (áp dụng theo phương pháp xuất kho đã chọn)
về hàng hóa hỏng hóc, nguyên tắc phải lập phiếu báo hỏng và nhập lại kho (bạn bổ sung cho đầy đủ thủ tục thôi),sau đó tiến hành thanh lý theo quy định
Đấy là ý kiến của tôi,mong các quý vị đóng góp thêm nhé

Sửa lần cuối:
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Cám ơn bạn SAA!
Phần thống kê kho mình đã thực hiện xong và xác định đc số lượng hàng thực tế tồn kho (có 50 mặt hàng) nhưng giá trị của nó là bao nhiêu thì mình k xác định đc vì những hàng này đều mua từ trước khi mình về làm tại đơn vị mà chị kế toán cũa lại k theo dõi kho, chứng từ kế toán thì đã niêm phong mình k thể lấy ra xem đc.
Quyết toán năm thì đã đc duyệt đến năm 2008 rồi, vậy hàng hoá tồn kho này mình hạch toán thế nào?
Rất mong đc các bác quan tâm và cho ý kiến!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA