Phân tích định khoản kép về phải trả nguời bán

• Thread starter toilatrangxu
  • Ngày gửi
T

toilatrangxu

Guest
9/5/13
2
0
0
hà nội
mọi nguời ơi, phấn tích giùm em định khoản sau với:
Nợ 133
Nợ 152
Nợ 622
Nợ 623
Nợ 627
Có 331
sao lại có cái định khoản rắc rối vậy nhỉ, tại sao chi phí nhân công, chi phí máy thi công, chi phí sản xuất chung lại đc định khoản cùng phải trả cho người bán ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CONGNHAN

Sơ cấp
16/8/12
21
0
0
Lào
Ðề: phân tích định khoản kép về phải trả nguời bán

Nợ 133
Nợ 152
Nợ 622
Nợ 623
Nợ 627
Có 331
sao lại có cái định khoản rắc rối vậy nhỉ, tại sao chi phí nhân công, chi phí máy thi công, chi phí sản xuất chung lại đc định khoản cùng phải trả cho người bán ạ?
Chắc công bạn có hợp đồng thuê Cty A làm những công việc cụ thể ( bao gồm cung cấp vật tư, nhân công, máy móc và các chi phí khác ) nên mới có kiểu hạch toán này.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: phân tích định khoản kép về phải trả nguời bán

Cái này là bút toán kép thôi mà.

Khi làm thực nhiều cao thủ còn có các bút toán khó hiểu hơn nhiều bạn à

H

haictvtg2003

Guest
13/5/13
3
0
0
Bình Phước
Ðề: Phân tích định khoản kép về phải trả nguời bán

Nợ 133
Nợ 152
Nợ 622
Nợ 623
Nợ 627
Có 331

theo mình chắc bên bạn là công ty Xây lắp thì phải???? vì công ty xây lắp thì có quyền hợp đồng với 1 công ty khác thực hiện 1 gói thầu lớn mà công ty kia là nhà thầu phụ, mà giá trị nó hình thành nên các khoản chi phí này, chỉ vậy thôi, còn định khoản như vậy thì có gì đâu mà phức tạp chỉ có 1 bút toán C và nhiều nợ, còn nhiều cái nữa bạn nhé, thành công không dành cho kẻ lười nhác

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Ðề: Phân tích định khoản kép về phải trả nguời bán

Nợ 133
Nợ 152
Nợ 622
Nợ 623
Nợ 627
Có 331

Cái bút toán này diễn nôm na chắc như sau: Bên A (cty có cái bút toán dài lê thê này) thuê Cty B (thầu phụ) quyết toán hạng mục C công trình D , giá trị hồ sơ quyết toán ví dụ là 11 đ ( trong hồ sơ đó gồm: 2 đ là tiền nhân công , 2 đ là chi phí máy thi công B đã thực hiện, 2 đ là chi phí khác B phải chi được A chấp nhận, 4đ là vật tư B bán trực tiếp cho A , 1đ là thuế VAT khi xuất hóa đơn)
đơn giản thế thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA