Thu nhập của người giảm trừ là lương hưu từ BHXH vượt 500.000đ

• Thread starter teppi135
  • Ngày gửi
T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Nếu bố mẹ của người nộp thuế ở ngoài độ tuổi lao động có thu nhập từ lương hưu do BHXH chi trả vượt quá 500.000đ thì có được coi là người phụ thuộc không các bác.
Làm ơn cho em xin ý kiến và văn bản trích dẫn nhé.
Cám ơn các bác nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Nếu bố mẹ của người nộp thuế ở ngoài độ tuổi lao động có thu nhập từ lương hưu do BHXH chi trả vượt quá 500.000đ thì có được coi là người phụ thuộc không các bác.
Làm ơn cho em xin ý kiến và văn bản trích dẫn nhé.
Cám ơn các bác nhiều
Chào bạn:

Theo thông tư 62: " Người ngoài độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 500.000 đồng."

Do đó, theo mình bố mẹ có lương hưu trên 500.000/tháng thì không được xem là người phụ thuộc. Rất dễ nhầm lẫn vì bản thân lương hưu là thu nhập được miễn thuế, nhưng trong phần quy định thu nhập của người phụ thuộc không hề đề cập đến vấn đề thu nhập đó có phải là thu nhập chịu thuế hay không.

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Mình cũng có suy nghĩ giống bạn. Tuy nhiên chưa chắc chắn lắm nên muốn chia sẻ cùng mọi người.
Thực ra trong các VB về luật thuế TNCN có quy định: MỨc thu nhập làm căn cứ để xác định người phụ thuộc được áp dụng giảm trừ là mức thu nhập BQ tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000đồng
Chia sẻ cùng mọi người.