Cách phân bổ công cụ dụng cụ và bảng phân bổ

• Thread starter HThang
  • Ngày gửi
H

HThang

Guest
28/5/09
11
0
0
Dong Anh
Các anh chị ạ
Em mới làm kế toán nên không biết phải làm thế nào ?
Cty em là công ty sản xuất và lắp đặt cửa cho các công trình xây dựng sếp em có bảo là muốn ktoán phải tính và phân bổ các chi phí quản lý, chi phí thuế nhà và các khoản chi phí khác cho tất cả các công trình .Em mới làm nên không biết làm thế nào để phân bổ nó cho các công trình đây ?
có anh chị nào biết thì cho em biểu mẫu với ?
tiện thể cho em bảng phân bổ công cụ dụng cụ luôn nhé
em vô cùng cần nó và rất cảm ơn các anh chị và cô bác..
nếu có thể cho em biểu mẫu theo yahoo : Havi27904@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Các anh chị ạ
Em mới làm kế toán nên không biết phải làm thế nào ?
Cty em là công ty sản xuất và lắp đặt cửa cho các công trình xây dựng sếp em có bảo là muốn ktoán phải tính và phân bổ các chi phí quản lý, chi phí thuế nhà và các khoản chi phí khác cho tất cả các công trình .Em mới làm nên không biết làm thế nào để phân bổ nó cho các công trình đây ?
có anh chị nào biết thì cho em biểu mẫu với ?
em vô cùng cần nó và rất cảm ơn các anh chị và cô bác..
nếu có thể cho em biểu mẫu theo yahoo : Havi27904@yahoo.com

1. Tập hợp từng loại chi phí để chuẩn bị phân bổ
2. Chọn tiêu thức để phân bổ : Dựa vào hợp đồng (dự toán hay quyết toán) để chọn 1 tiêu thức chính phân bổ phù hợp là nguyên vật liệu, nhân công hoặc khác ... (Nên chọn tiêu thức có giá trị lớn nhất trong tổng giá trị)
3. Tiến hành phân bổ chi phí theo tiêu thức đã chọn.

Đúng là phải phân bổ theo công trình để tính lãi lỗ rồi.

H

HThang

Guest
28/5/09
11
0
0
Dong Anh
2. Chọn tiêu thức để phân bổ : Dựa vào hợp đồng (dự toán hay quyết toán) để chọn 1 tiêu thức chính phân bổ phù hợp là nguyên vật liệu, nhân công hoặc khác ... (Nên chọn tiêu thức có giá trị lớn nhất trong tổng giá trị)

Bác ơi bác có kinh nghiệm bác cho em bảng phân bổ mẫu được không ?
em không biết làm thế nào ? cho em bảng mẫu nhé

huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
mình chỉ góp ý về vấn đề phân bổ công cụ dụng cụ còn Perfume_at đã nói.
đối với công cụ dụng cụ
bạn phải xác định đó là loại phân bổ bao nhiêu lần ( bao nhiêu %)
- phân bổ 1 lần
Nợ tk 641,642...
có tk 153
- phân bổ nhiều lần
Nợ tk 142 : chi phí trả trước ngắn hạn
có tk 153
- phân bổ lần 1
Nợ tk : 641,642...
Có tk : 142

muadonghettuyet

muadonghettuyet

Guest
17/2/09
52
0
6
Ha Long
Bảng PB bạn phải tự làm thôi
STT
Tên /loại CCDC cần phân bổ
Giái trị đưa vào PB
Thời gian phân bổ
Giá trị phân bổ hàng tháng
...
Chúc bạn thành công !

muadonghettuyet

muadonghettuyet

Guest
17/2/09
52
0
6
Ha Long

Mình guỉư mail cho bạn rồi đó !
Check mail đi nha !

H

HThang

Guest
28/5/09
11
0
0
Dong Anh
cảm ơn bạn !

Cảm ơn bạn Muadonghettuyet nhé mình đã nhận được rồi

L

laithuong88

Guest
24/6/09
5
0
0
35
ha nôi
bạn làm ơn gửi cho mình với nhé mình cảm ơn bạn rất nhiều nha!email của mình là huyenkt0986428707@yahoo.com mình vừa mới ra trường đang tập làm thui thấy khó qua nè.

M

mai am

Guest
2/7/09
8
0
0
36
TP. HCM
Phân bổ công cụ dụng cụ

Chào bạn muadonghettuyet!
Bảng có thể gửi cho mình xin cái file phân bổ công cụ dụng cụ được không. Do mình cũng mới ra trường, mình không biết cách phân bổ như thế nào để xác định lãi lỗ cho cty. Mail của mình đây này: phuong.ngothi87@gmail.com.
Cảm ơn bạn muadonghettuyet nhiều nhá!

N

ngandamxanh223

Sơ cấp
1/4/09
27
0
0
sg
Chào mọi người !
Sao bạn "muadonghettuyet" không up lên diễn đàn luôn,rồi bạn nào cần thì down về. Mình cũng muốn xem thao khảo lắm. Cám ơn muadonghettuyet nha.

L

leslie

Guest
15/8/09
3
0
0
37
Hải Phòng
Em chào các anh chị. Em cũng mới ra trường, xin vào làm kế toán cho công ty xây dựng. Anh chị nào có cái mẫu phân bổ công cụ dụng cụ thì gửi cho em với nhé. Em cám ơn nhiều lắm lắm. mail của em: leslie_buingoc@yahoo.com
Ah, các anh chị có kinh nghiệm quý báu nào mong chia sẻ với em ạ. :1luvu:

H

hoangha90

Guest
5/9/09
63
1
0
40
nga son
Bảng có thể gửi cho mình xin cái file phân bổ công cụ dụng cụ được không. Do mình cũng mới ra trường, mình không biết cách phân bổ như thế nào để xác định lãi lỗ cho cty. Mail của mình đây này: lienha24041983@yahoo.com.vn
Cảm ơn bạn muadonghettuyet .

M

MY LY

Guest
13/6/07
1
0
0
46
TPHCM
Bảng phân bổ

Theo mình bạn cứ lập ra một bảng nội dung gồm : Tên tài sản, giá trị, thời gian phân bổ, giá trị phân bổ 1 tháng.

H

hoanganh2686

Guest
22/8/09
1
0
0
37
hà nội
bảng phân bổ công cụ dụng cụ:
Công cụ dụng cụ xuất dùng một lần và có thời gian sử dụng dưới 1 năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh bình thường thì hạch toán vào TK142 và được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh bình thường.
Công cụ dụng cụ xuất dùng một lần và bản thân công cụ dụng cụ có thời gian sử dụng trên 1 năm tài chính thì hạch toán vào TK242 và được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong nhiều năm tài chính (theo thời gian sử dụng của công cụ dụng cụ).
Như vậy nếu công cụ dụng cụ có thời gian sử dụng dài (ví dụ 12 tháng kể từ ngày xuất sử dụng ) mà bạn lại phân bổ hết vào chi phí trong một kỳ 6 tháng. Trong trường hợp này cơ quan thuế có quyền xuất toán một nửa chi phí công cụ dụng cụ của bạn và phạt về kế toán do bạn đã không hạch toán đúng theo quy định của chuẩn mực kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA