Xin hướng dẫn hạch toán Thù lao cộng tác viên

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Mạn phép đưa câu hỏi của thành viên lên đây để cùng chia sẻ.

phamphuongthao271284 nói:
Chào bác.
Bác làm ơn chỉ giúp cho em cách hạch toán khoản tiền công trả cho cộng tác viên của công ty với. Mỗi tháng công ty em đều trả cho cộng tác viên một khoản tiền công từ doanh thu ngoài. Vậy, em phải hạch toán khoản này như thế nào cho đúng với pháp luật hiện hành hả bác. Mong bác chỉ sớm cho em. Cảm ơn bác nhiều.

Hạch toán thẳng vào TK 6421 - nếu cộng tác viên này làm các công việc tư vấn cho Cty.
Hoặc hạch toán vào TK 622 - Chi phí nhân công trực tiếp theo các đề tài, dự án cộng tác. (mở chi tiết TK 622 để theo dõi)
hoặc cộng tác viên này làm tư vấn cho bộ phận kinh doanh thì hạch toán vào 6411.

Xin vui lòng viết bài để được Thầy cô, anh chị sẻ chia nhiều kinh nghiệm học tập.
KTGG có khi trả lời chưa được chuẩn lắm. Ngoại trừ có những vấn đề nhạy cảm không thể mở tạo đề tài mới. Mong thông cảm

Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamphuongthao271284

Sơ cấp
23/7/09
8
0
0
Hà Nội
em cảm ơn bác. Câu hỏi này em cũng viết để hỏi các thâỳ cô, anh chi trong diễn đàn rôì. nhưng em sợ mọi người không ai quan tâm nên em gưỉ cho bác để mong nhận được câu trả lời sớm thôi ạ. Môt lân nữa cảm ơn bác. Em chào bác.

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội

Hạch toán thẳng vào TK 6421 - nếu cộng tác viên này làm các công việc tư vấn cho Cty.
Hoặc hạch toán vào TK 622 - Chi phí nhân công trực tiếp theo các đề tài, dự án cộng tác. (mở chi tiết TK 622 để theo dõi)
hoặc cộng tác viên này làm tư vấn cho bộ phận kinh doanh thì hạch toán vào 6411.

Xin vui lòng viết bài để được Thầy cô, anh chị sẻ chia nhiều kinh nghiệm học tập.
KTGG có khi trả lời chưa được chuẩn lắm. Ngoại trừ có những vấn đề nhạy cảm không thể mở tạo đề tài mới. Mong thông cảm

Bác KTGG cho em hỏi thêm chút! Cty em làm tư vấn xây dựng và kiểm định chất lượng nên khoản tiền lương của Cộng tác viên khá nhiều (theo hình thức hợp đồng giao khoán công việc) thì có bắt buộc các cộng tác viên phải xuất hoá đơn cho cty em thì mới được tính là CP hợp lý, hơp lệ kg a?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
Cty em là dịch vụ thương mại, mỗi tháng đều có vài bạn cộng tác viên làm ở bộ phận kinh doanh, chuyên tìm kiếm hợp đồng bên ngoài. Ở cty em thù lao trả cho mấy bạn í cứ cho thẳng vào 6422 như các nhân viên khác. Vậy không đúng hả bác???:025:

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Mong các thành viên nhiều kinh nghiệm chia sẻ vấn đề này. Mình cũng đang vướng mắc.

Cảm ơn!

Cty em là dịch vụ thương mại, mỗi tháng đều có vài bạn cộng tác viên làm ở bộ phận kinh doanh, chuyên tìm kiếm hợp đồng bên ngoài. Ở cty em thù lao trả cho mấy bạn í cứ cho thẳng vào 6422 như các nhân viên khác. Vậy không đúng hả bác???:025:

Nếu vậy thì cần phải có hợp đồng với Cộng tác viên đó Bạn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn

Thân

Chào Bác KTGG!

Vậy làm thế nào để những khoản chi cho cộng tác viên là chi phí hợp lý ah? Cuối năm lam BCTC nên rất cần thông tin này ah.

Cảm ơn Bác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA