Doanh nghiệp tư nhân khác Cty TNHH như thế nào ?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 19
7,451 lượt xem
  1. doanhphi
    Guest Hình đại diện của doanhphi

Doanh nghiệp tư nhân khác Cty TNHH như thế nào ?

2. Khu vực quảng cáo

3. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn ơi, hai loại hình DN này khác nhau chủ yếu về trách nhiệm đối với vốn chủ sở hữu thôi.

Cách hạch toán và mẫu BCTC giống như nhau nhưng thời điểm nộp BCTC là có khác. Thời hạn nộp của DNTN là 60 ngày sau khi hết năm tài chính, còn của Công ty TNHH là sau 90 ngày.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi doanhphi
    Chào mọi người,
    Mình muốn hỏi cách hạch toán và báo cáo tài chính của 2 hình thức doanh ngiệp đó có khác nhau không, nếu khác thì khác như thế nào?
    Cám ơn trước nha
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

4. Điều hành cao cấp Hình đại diện của Thanh Nam
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add Thanh Nam on Facebook Add Thanh Nam on Google+
    Add Thanh Nam on Linkedin
    Thanh Nam đang trong diễn đàn
    Bạn có thể tham khảo Thời báo kinh tế Sài gòn Số 14-2005 ngày 31-03-2005, trang 4-Toà soạn và bạn đọc có đề đến vấn đề mà bạn doanhphi có hỏi.

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Cayman
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    Cayman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình biết thì DNTN không có tư cách pháp nhân thì phải.
    Hạnh phúc

Có việc gì đó để làm
    Có ai đó để yêu
    Có điều gì đó để hy vọng

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của suongdemtv
    Post Thanks / Like
    suongdemtv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    to bác cayman: Cty tư nhân là công ty không có tư cách pháp nhân nên người chủ sở hữu của nó phải chịu toàn bộ trách nhiệm, nghĩa vụ cũng như hưởng toàn bộ quyền lợi từ mọi hoạt động của công ty.
    Bàn đến chuyện công ty tư nhân em xin có một thắc mắc nhỏ như thế này:
    ở công ty tư nhân thì lương của nhân viên công ty được hạch toán vào chi phí hợp lý hơp lệ ngoại trừ lương của giám đốc. Bởi giám đốc sẽ được hưởng toàn bộ số lợi nhuận sau khi trừ đi thuế TNDN phải nộp cơ quan nhà nước. Số lợi nhuận sau thuế này nếu đủ điều kiện để "oánh" thêm thuế thu nhập cá nhân nữa thì mấy bác thuế cũng chả nương tay tý nào.
    -----> em thắc mắc là: tại sao không tách riêng lương giám đốc và lợi nhuận để ghi nhận vào chi phí hợp lý hợp lệ ? Ở đây em xin phân tích theo ngu ý của em một tý: khi đó lợi nhuận sẽ giảm --> thuế TNDN giảm ---> Lợi nhuận sau thuế mà giám đốc được hưởng cũng giảm luôn.
    Bản thân giám đốc khi làm công việc "Giám đốc" của mình là đã được coi như một lao động bình thường rồi, xứng đáng được "trả lương để ghi nhận vào chi phí của công ty" rùi chứ, nếu công ty làm ăn thua lỗ thì không sao chứ trường hợp làm ăn có lãi thì em thấy nó như thế nào ấy.
    Có thể do em càng nghĩ càng luẩn quẩn, Rất mong nhận được cao kiến của các bác để em có thể mở rộng tầm hiểu biết hơn một chút. Kính chúc các bác vui!

7. Phu cà phê Hình đại diện của IChiNoVa
    Địa chỉ
    Sòn Gài
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add IChiNoVa on Facebook
    IChiNoVa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Như vậy thì tội gì người ta thành lập công ty tư nhân. Thành lập công ty TNHH cho rồi, chỉ chịu trách nhiệm tới mức vốn pháp định.

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Chiên da xốp
    Địa chỉ
    Ở đâu đó trong cõi đời
    Post Thanks / Like
    Chiên da xốp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Có một khác biệt mà ít người để ý, mà chuyện này cũng vô lý khi qui định như vậy, đó là :
    -Doanh nghiệp tư nhân không được mở chi nhánh ở địa phương khác, chữ địa phương này có thể hiểu là tỉnh thành mà cũng có thể là quận huyện.
    Mới vừa rồi, một DNTN phần mềm nổi tiếng bị vướng chuyện này nên đành phải mở chi nhánh ở cùng quận thôi.

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Cayman
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    Cayman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi suongdemtv
    to bác cayman: Cty tư nhân là công ty không có tư cách pháp nhân nên người chủ sở hữu của nó phải chịu toàn bộ trách nhiệm, nghĩa vụ cũng như hưởng toàn bộ quyền lợi từ mọi hoạt động của công ty.
    Bàn đến chuyện công ty tư nhân em xin có một thắc mắc nhỏ như thế này:
    ở công ty tư nhân thì lương của nhân viên công ty được hạch toán vào chi phí hợp lý hơp lệ ngoại trừ lương của giám đốc. Bởi giám đốc sẽ được hưởng toàn bộ số lợi nhuận sau khi trừ đi thuế TNDN phải nộp cơ quan nhà nước. Số lợi nhuận sau thuế này nếu đủ điều kiện để "oánh" thêm thuế thu nhập cá nhân nữa thì mấy bác thuế cũng chả nương tay tý nào.
    -----> em thắc mắc là: tại sao không tách riêng lương giám đốc và lợi nhuận để ghi nhận vào chi phí hợp lý hợp lệ ? Ở đây em xin phân tích theo ngu ý của em một tý: khi đó lợi nhuận sẽ giảm --> thuế TNDN giảm ---> Lợi nhuận sau thuế mà giám đốc được hưởng cũng giảm luôn.
    Bản thân giám đốc khi làm công việc "Giám đốc" của mình là đã được coi như một lao động bình thường rồi, xứng đáng được "trả lương để ghi nhận vào chi phí của công ty" rùi chứ, nếu công ty làm ăn thua lỗ thì không sao chứ trường hợp làm ăn có lãi thì em thấy nó như thế nào ấy.
    Có thể do em càng nghĩ càng luẩn quẩn, Rất mong nhận được cao kiến của các bác để em có thể mở rộng tầm hiểu biết hơn một chút. Kính chúc các bác vui!
    Nếu như vậy, giả sử tôi tính lương giám đốc cao thật cao thì phần đó sẽ là LN ròng rồi, không phải đóng thuế TN --> là 1 hình thức trốn thuế phải không ?
    Hạnh phúc

Có việc gì đó để làm
    Có ai đó để yêu
    Có điều gì đó để hy vọng

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của suongdemtv
    Post Thanks / Like
    suongdemtv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Cayman
    Nếu như vậy, giả sử tôi tính lương giám đốc cao thật cao thì phần đó sẽ là LN ròng rồi, không phải đóng thuế TN --> là 1 hình thức trốn thuế phải không ?
    Cám ơn bác, nhờ câu nói này của bác mà hình như em đã tỉnh táo hơn một chút rồi. Nếu giám đốc tự quyết cho mình mức lương thật cao khiến cho lợi nhuận ròng giảm xuống, do đó thuế TNDN cũng giảm luôn. Trốn thuế TNDN rõ như ban ngày rồi. ( Mà làm như vậy liệu có trốn đựơc thuế TNCN không nhỉ ? )
    Tiện đây em hỏi luôn một chút về thuế TNCN, thuế này tính trên tổng số thu nhập trong kỳ hay là tính theo từng khoản thu nhập các bác nhỉ ? Ví dụ như vừa được nhận lương vừa trúng sổ số thì thuế TNCN đánh trên từng khỏan một hay là tổng lương + tiền trúng sổ số ? __Thanks các bác nhiều !

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nguyentronghuy
    Địa chỉ
    Binh Duong
    Post Thanks / Like
    nguyentronghuy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào mọi người,
    Trước tiên để phân biệt DNTN và Cty TNHH chính là tư cách pháp nhân. Chính sự khác biệt này sẽ có những ràng buộc pháp lý rất khác nhau.
    VD như 1 DNTN ký hợp đồng với 1 DNTN thì hợp đồng này chỉ được xem là hợp đồng dân sự, nếu xảy ra tranh chấp thì Tòa án dân sự sẽ giải quyết.
    Còn đối với Cty TNHH, nếu có tranh chấp thì Tòa án kinh tế sẽ giải quyết.
    Bạn Nguyễn Tú Anh cho rằng BCTC của DNTN nộp chậm nhất là 60 ngày sau khi kết thúc năm tài chính là chưa chính xác. Theo NĐ129 hướng dẫn thi hành Luật kế toán thì là 30 ngày.