Hạch toán chỉ trên sổ phụ có dc hok?

• Thread starter ngocyen1983
  • Ngày gửi
N

ngocyen1983

Guest
18/5/09
19
0
0
40
lâm đồng
Chào các anh chị. cho em hỏi một vấn đề dc hok ạ. hàng tháng em vẫn lấy sổ phụ trên NH về để hach toán. Nhưng những giấy báo Có thì NH đều hok in ra cho em. Vậy em căn cứ trên sổ phụ để hạch toán dc không ạ? Và Thuế họ có bắt mình phải có đầy đủ giấy báo nợ và có không hay chỉ cần Sổ Phu có chữ ký và đóng dầu của NH là được?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TungKute

Guest
4/5/09
13
0
0
Ha Noi
Theo mình thì có chữ ký và đóng dấu trên sổ phụ là được rồi vì thật ra có in báo Có thì cũng vẫn chữ ký và dấu đấy thôi mà :015: còn các báo Nợ thì bạn dựa vào chứng từ của bạn là okie mà

N

ngocha85

Guest
26/6/09
11
1
0
Bắc Ninh
Công ty của mình cũng đang bị thiếu chứng từ báo nợ, báo có. Mà ra ngân hàng bảo các bác ấy cho xin lại thi không được, Vậy mình vào sổ sách chỉ căn cứ vào sổ phụ ngân hang được không vậy?
ai bít giúp mình với nhé! mình đang lo mấy vụ này quá.

L

luckyluci

Sơ cấp
25/7/08
12
0
1
TP Hồ Chí Minh
Không cần giấy báo cũng được bạn àh, Chỉ cần sổ phụ có đầy đủ phát sinh trong từng tháng là được rồi .Không có sao đâu .

B

bachtuyettb

Guest
4/8/09
9
0
0
hanoi
đúng rùi bạn ah?không ccần phải có giáy báo có hay báo nợ đâu,công ty của mình hàng tháng cũng chỉ cần lấy sổ phụ thôi.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Chào các anh chị. cho em hỏi một vấn đề dc hok ạ. hàng tháng em vẫn lấy sổ phụ trên NH về để hach toán. Nhưng những giấy báo Có thì NH đều hok in ra cho em. Vậy em căn cứ trên sổ phụ để hạch toán dc không ạ? Và Thuế họ có bắt mình phải có đầy đủ giấy báo nợ và có không hay chỉ cần Sổ Phu có chữ ký và đóng dầu của NH là được?

Theo tôi căn cứ để hạch toán vào sổ chi tiết vẫn là giấy báo Có và ủy nhiệm chi của ngân hàng (Những chứng từ này mới thể hiện hết tên khách hàng,tài khoản,nội dung,số tiền chuyển trả. để làm căn cứ ghi vào sổ)
còn sổ phụ được in cuối tháng bởi ngân hàng chỉ liệt kê những giao dịch thu chi trong tháng, doanh số nợ có trong tháng và số dư tài khoản ngân hàng cuối tháng thôi.
Sổ phụ chỉ làm cơ sở để đối chiếu với số liệu tại đơn vị nhằm kiểm tra số dư TK ngân hàng có khớp với số dư trên sổ chi tiết tại đơn vị thôi. KHông có giá trị và không có căn cứ để dùng nó ghi sổ kế toán đâu

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Bạn SAA nói đúng rồi đấy NGOCYEN ah. Sổ phụ chỉ để đối chiếu với sổ kế toán xem có khớp hay không thôi không có tác dụng và không rõ ràng. bạn phải nói Ngân Hàng đưa chứng từ cho bạn đầy đủ để hạch toán thu chi chứ. Vậy là Cty bạn quyết toán thuế rồi đúng không? Đoàn kiểm tra thuế sẽ bắt doanh nghiệp Photo chứng từ ngân hàng khi cần thiế đó.Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA