Hạch toán phần giá trị bảo hành công trình xây lắp

• Thread starter transansan
  • Ngày gửi
T

transansan

Guest
20/7/09
11
0
0
41
sóc trăng
các bạn ơi cty mình có thuê 1 cty xây dựng mới trụ sở và theo hợp đồng thì cty mình giữ lại 5% tiền bảo hành vậy khi quyết toán bàn giao công trình và hóa đơn thì ghi đúng số tiền cty mình phải thanh toán nhưng cty mình vẫn giữ lại 5% tiền bảo hành. vậy mình sẽ hạch toán 5% vào tài khoản nào để chờ đến khi hết bảo hành sẽ chuyển trả.??
Các bạn giúp mình nhé!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
các bạn ơi cty mình có thuê 1 cty xây dựng mới trụ sở và theo hợp đồng thì cty mình giữ lại 5% tiền bảo hành vậy khi quyết toán bàn giao công trình và hóa đơn thì ghi đúng số tiền cty mình phải thanh toán nhưng cty mình vẫn giữ lại 5% tiền bảo hành. vậy mình sẽ hạch toán 5% vào tài khoản nào để chờ đến khi hết bảo hành sẽ chuyển trả.??
5% đó nó vẫn nằm trên 331 cho đến hết thời hạn bảo hành.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội

Tổng giá trị hợp đồng khi thanh toán nếu qua 331 thì 5% đó vẫn treo ở 331 bao giờ thanh toán nốt mới hết mà:
Ví dụ Có 331 Nợ các TK liên quan : 1000 theo hóa đơn
Khi trả Nợ 331 Có 112 : 1000x95% thì 5% còn treo đó bao giờ thanh toán nốt Nợ 331 Có 112 5% này

tornado

tornado

Trung cấp
29/7/10
52
0
6
Hà Nội
Ðề: hạch toán phần giá trị bảo hành công trình xây lắp

Trường hợp trong thời hạn bảo hành mà công trình hỏng, bên A lấy tiền giữ lại chờ thanh toán để sửa chữa hỏng hóc thì bên B sẽ hạch toán thế nào các bác nhỉ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: hạch toán phần giá trị bảo hành công trình xây lắp

Trường hợp trong thời hạn bảo hành mà công trình hỏng, bên A lấy tiền giữ lại chờ thanh toán để sửa chữa hỏng hóc thì bên B sẽ hạch toán thế nào các bác nhỉ?

Trường hợp trong thời gian BH có hư hỏng bên A có văn bản thông báo yêu cầu sữa chữa nhưng bên B không sữa bên A lấy tiền bảo hành để sữa gửi chi tiết chi phí cho bên B để B làm căn cứ HT. Khoản BH bên B vẫn treo trên nợ TK 131 và có 352 hay 338.8 thì hạch toán ngược lại

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA