Thủ tục báo giảm người lao động tham gia đóng BHXH

• Thread starter GiapHuong
  • Ngày gửi
G

GiapHuong

Sơ cấp
2/3/09
23
1
0
39
Hà Nội
Các bác ơi, có bác nào biết thủ tục báo tăng giảm người lao động tham gia đóng BHXH lên cơ quan BH thì chỉ bảo giúp em với. Công ty em đang có 1 người nghỉ việc, em thì mới làm nên chưa biết thủ tục như thế nào để báo giảm cả. Và việc cắt giảm thẻ BHYT thì làm như thế nào? Em đang rối quá. Bác nào biết thì chỉ giúp em nhé! Có mẫu biểu gì thì gửi cho em qua địa chỉ"
Giapemb@gmail.com
Cảm ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
báo cáo giảm lao động tham gia BHXH bạn làm mẫu báo cáo giảm (nếu bạn lam viec o TP. HCM thi mau báo cáo giảm là 3a-TBH mới + bản thanh lý HDLD hoac quyết định cho nghỉ việc của công ty. đem sổ BHXH lên chốt luôn. lấy mãu bạn vào trang wen của BHXH de lay mau. Số theo mẫu cũa là dạng quyển thì bạn điền đấy đủ quá trình tham gia, thay đổi mức lương... vào rồi đưa GD ký tên, đóng dấu. Còn mẫu mới là tờ bìa thì bạn làm nộp tờ bìa sổ BHXH + tờ khai quá trình mẫu 01/SBH-XN để chốt sổ
Còn về phần thẻ BHYT, bạn xem trong thẻ gia hạn đến ngày tháng năm nào? thương là 6tháng/1 lần nên chắc đến 31/12/2009. Nếu người lao động nghỉ vào tháng 8/2009 thì bạn phải thu lại thẻ và nộp trước ngày 10/08/2009 để không phải đóng cho tháng 8/2009. Nếu không kip nộp trước ngày 10, bạn phải đóng them 3% cho tháng 8/2009 này. Còn nếu bạn không thu duoc the BHYT lại thì phải đóng luôn 3% cho từ tháng nghỉ việc đến tháng 12/2009 luôn
một vài đóng góp mong giúp duoc bạn
thân :015:

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Mình gửi bạn âttch file mẫu 3a va 2b bạn mở xem và làm theo đúng mẫu này, sau đó đem nộp cho BHXH và đem sổ của người giảm cho họ chốt lại, còn thẻ BHYT nguoi giảm vẫn giữ khi họ hết thời hạn thì thôi,

Đính kèm

• 02b-tang giam.xls
    23.5 KB · Lượt xem: 3,549
  • 03a-dclaodong.xls
    68 KB · Lượt xem: 2,382
B

believe_meme

Guest
24/8/06
22
0
0
Ha Noi
Bạn Van Hong Thi ơi cho mình hỏi, nếu người lao động mình muốn báo giảm chưa được cấp sổ bảo hiểm, hiện đã đi làm ở nơi khác và không thông báo xin nghỉ việc, mình cư cắt giảm và sau này xin cấp sổ nếu người đó quay lại xin sổ có được không?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Bạn Van Hong Thi ơi cho mình hỏi, nếu người lao động mình muốn báo giảm chưa được cấp sổ bảo hiểm, hiện đã đi làm ở nơi khác và không thông báo xin nghỉ việc, mình cư cắt giảm và sau này xin cấp sổ nếu người đó quay lại xin sổ có được không?

chào bạn,
bạn cho mình hỏi người đó đã có số sổ BHXH chưa? bạn làm một quyết định cho thôi việc và ghi rõ là nghỉ việc ngang không thông báo để không phải đóng BHXH cho người đó nữa
thân :015:

B

believe_meme

Guest
24/8/06
22
0
0
Ha Noi
Người đó đã được Cty mình đóng BHXH cho họ gần 3 năm, nay đã bỏ đi làm ở nơi khác 6 tháng, Cty mình vẫn đóng BHXH cho họ vì mình đã đóng cả năm tư đầu năm rồi. Hiện tại người lao động đó chưa được cấp sổ BHXH. Mình muốn cắt giảm để không phải nộp tiền BH nữa. Tuy nhiên, mình không biết liệu sau này người lao động đã tư ý bỏ việc có quay lại đòi sổ BHXH hay không? Nếu họ quay lại đòi sổ thì giải quyết như thế nào? Cảm ơn bạn đã chỉ bảo giúp!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Người đó đã được Cty mình đóng BHXH cho họ gần 3 năm, nay đã bỏ đi làm ở nơi khác 6 tháng, Cty mình vẫn đóng BHXH cho họ vì mình đã đóng cả năm tư đầu năm rồi. Hiện tại người lao động đó chưa được cấp sổ BHXH. Mình muốn cắt giảm để không phải nộp tiền BH nữa. Tuy nhiên, mình không biết liệu sau này người lao động đã tư ý bỏ việc có quay lại đòi sổ BHXH hay không? Nếu họ quay lại đòi sổ thì giải quyết như thế nào? Cảm ơn bạn đã chỉ bảo giúp!

bỏ việc 6 tháng mà cty bạn vẫn đóng cho họ từ lúc nghỉ đến giờ sao?
mà họ làm 3 năm roi sao lại chưa có sổ BHXH được nhỉ? nếu chưa có sổ thì cũng phải có số sổ BHXH chứ?:wall:

B

believe_meme

Guest
24/8/06
22
0
0
Ha Noi
Vì nhiều lần mình bảo làm hồ sơ để xin cấp sổ nhưng họ không làm. Sau khi họ tự ý nghỉ việc Cty mình không trả lương nữa nhưng vì đã đóng BH từ đầu năm nên mình không xin giảm. Nay mình muốn xin giảm để giảm đóng BH cho năm sau và không cấp thẻ BHYT nữa. Tuy nhiên vẫn lăn tăn việc họ có thể sẽ quay lại xin sổ BH.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38

giờ như vầy, 3 năm đóng BHXH là cũng lâu đó, thôi bạn cứ báo giảm để không phải đóng nữa, các thủ tục chắc bạn biết rồi chứ gì?
sau này khi được cơ quan BHXH cấp sổ thì bạn làm thủ tục chốt sổ luôn. dù nguoi đó chưa có sổ BHXH nhưng khi từ lúc nguoi đó vào làm việc, có đang ky BHXH cho họ là họ phải có số sổ BHXH rồi.
bạn phải báo số sổ BHXH cho người đó, để nguoi đó đóng trên số sổ đó, không ben cty kia lại đăng ký mới thành ra người ta có 2 sổ BHXH thì phiền

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vì nhiều lần mình bảo làm hồ sơ để xin cấp sổ nhưng họ không làm. Sau khi họ tự ý nghỉ việc Cty mình không trả lương nữa nhưng vì đã đóng BH từ đầu năm nên mình không xin giảm. Nay mình muốn xin giảm để giảm đóng BH cho năm sau và không cấp thẻ BHYT nữa. Tuy nhiên vẫn lăn tăn việc họ có thể sẽ quay lại xin sổ BH.

àh, vậy là do họ, họ không chịu làm, nhưng lúc đầu bạn ko làm cái cam kết là do họ không làm chứ ko phải là cty ko muốn làm cho người lao động, với lại họ nghỉ việc ngang xương như vầy thì chắc họ sẽ không quay lại lấy sổ đâu
bạn cứ báo giảm để khỏi phải đóng BHXH nữa, làm QD cho thôi việc với lý do nghỉ việc 6 tháng nay không lý do đưa GD ký là ok
chúc bạn làm tốt :015:

B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm
Cắt giảm BHXH?

Cty mình cũng đang muốn giảm BHXH. Vấn đề là công ty mình còn thiếu nợ BHXH quý 2/2011 cộng với tiền phạt chậm nữa. Mình là nhân viên mới nên chưa biết làm sao?

V

vanphuc88

Guest
11/11/11
1
0
0
35
Tay Ninh
ai giúp e với. E mới làm bảo hiểm giảm lao động đã dow mẫu 03a-thb rồi nhưng làm sao ah.cty e giảm 4 lao động

P

phanha8088

Guest
26/11/11
1
0
0
35
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi chút.. Bên cty mình có 4 người tham gia bảo hiểm, trong đó có 1 người thì đóng BH theo quy định mới nhất là số tiền trên 2.140.000đ còn lại là dưới 2.140.000đ. Theo hợp đồng lao động, thì ký từ đầu năm, vậy bây giờ mình muốn đóng BH theo mức qui định là từ 2.140.000đ thì phải làm thế nào??? có phải làm lại hợp đồng ko???? Nếu làm lại hợp đồng thì phải bắt đầu từ ngày nào???
( Mình nghe chị bên BH bảo quy định từ tháng 10 năm 2011). Mình là thành viên mới của Webketoan nên chưa rõ lắm...mọi người giúp mình gửi vào mail câu trả lời nhé: phanha8088@gmail.com. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều......

C

congaconchaylonton

Sơ cấp
21/5/13
5
0
0
35
hà nội
Mọi người cho mình hỏi chút nha.
Công ty mình có 2 người nghỉ việc, giờ mình đang làm thủ tục giảm số lao động đóng bảo hiểm với cơ quan bảo hiểm mà chưa biết thế nào ( hỏi các chị bên BHXH thì khó tính quá, nói chẳng hiểu. hic)
Công ty mình còn nợ bảo hiểm từ tháng 1 đến giờ vậy thủ tục bây giờ mình chỉ cần làm là:
- Biểu D02
- Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động ( mẫu của doanh nghiệp hay cơ quan bảo hiểm vậy bà con?)
và những thủ tục gì nữa vậy mọi nguời??

thanks cả nhà nhiều.

khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM
Ðề: Re: thủ tục báo giảm người lao động tham gia đóng BHXH

Khi có thay đổi về lao động tăng,giảm,điều chỉnh lương thì lập biểu mẫu D02-TS (3 bản ) và nộp hồ sơ theo phiếu giao nhận 103/THU, trường hợp của báo giảm hồ sơ kèm theo như sau:

- Phiếu giao nhận 103/THU ( 2 bản)
- Lập mẫu D02-TS (3 bản )
- Trả thẻ BHYT( nếu có ) khi thẻ còn thời hạn sử dụng +Mẫu D01b-TS văn bản trả thẻ ( 2 bản) Cty cam kết đã thu thẻ đúng qui định( từ ngày đầu của tháng giảm).
- Thông báo/ QD chấm dứt HDLD theo mẫu doanh nghiệp của cty mình chứ!

Đính kèm

• 103.doc
    56 KB · Lượt xem: 918
Sửa lần cuối:
C

congaconchaylonton

Sơ cấp
21/5/13
5
0
0
35
hà nội
Re: Ðề: Re: thủ tục báo giảm người lao động tham gia đóng BHXH

Thanks bạn Khonghieu nhiều nhiều nhé.

1

1989lanphuong

Guest
17/8/13
108
0
16
Long An
Ðề: Thủ tục báo giảm người lao động tham gia đóng BHXH

Chào mọi người, mình mới phụ trách bên bảo hiềm nên có nhiều thắc mắc, mong mọi người giải thích dùm.
Mình mới đi làm thủ tục báo giảm lao động và chốt sổ Bh cho 1 nhân viên trong tháng 8/2013 và đã được giải quyết. Mình xem tờ thông báo kết quả đóng bảo hiểm tháng 8/2013 ờ dòng " 3 . Điều chỉnh phải đóng kỳ trước " với số tiền 3.576.142. Số tiền này có phải là số tiền điều chỉnh của các kì trước khi điều chỉnh mức đóng bảo hiểm không?
Tại sao mỗi khi thay đổi mức đóng, cơ quan bh không điều chỉnh mà lại đợi đến khi chốt sổ mới điều chỉnh và thu tiền thêm.
Em muốn hỏi thêm là: Khi có quyết định điều chỉnh tăng mức đóng bảo hiểm thì con bảo hiểm sẽ tự động tăng mức đóng bh hay cty em phải đi đăng ký lại mức đóng. Cty em đóng bảo hiểm dựa vào mức lương tối thiểu vùng là 2.350.000 đồng/nv/tháng
Em cũngông hiểu nhiều, mong moi nguoi giúp!!

L

loitempro

Guest
24/10/14
1
0
1
36
Ai giải thích dùm mục 3.1 trong Mẫu C12-TS, dựa vào đâu để tính được số liệu đó. Thanks

N

Nga koy

Guest
20/12/16
1
0
1
30
các anh chị ơi , có ai biết thủ tục báo tăng giảm người lao động tham gia đóng BHXH lên cơ quan BH thì chỉ bảo giúp em với. Công ty em đang có 1 người nghỉ việc, em thì mới làm nên chưa biết thủ tục như thế nào để báo giảm cả. Và việc cắt giảm thẻ BHYT thì làm như thế nào? Em đang rối quá. anh ( chị ) nào biết thì chỉ giúp em nhé! Có mẫu biểu gì thì gửi cho em qua địa chỉ"
Congchuacaumay93@gmail.com
Em cảm ơn anh (chị) nhiều ạ !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA