Thủ tục báo giảm người lao động tham gia đóng BHXH

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18
20,876 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của GiapHuong
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    GiapHuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Thủ tục báo giảm người lao động tham gia đóng BHXH

Các bác ơi, có bác nào biết thủ tục báo tăng giảm người lao động tham gia đóng BHXH lên cơ quan BH thì chỉ bảo giúp em với. Công ty em đang có 1 người nghỉ việc, em thì mới làm nên chưa biết thủ tục như thế nào để báo giảm cả. Và việc cắt giảm thẻ BHYT thì làm như thế nào? Em đang rối quá. Bác nào biết thì chỉ giúp em nhé! Có mẫu biểu gì thì gửi cho em qua địa chỉ"
    Giapemb@gmail.com
    Cảm ơn các bác nhiều.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Talkative Girl Hình đại diện của huong85
    Địa chỉ
    Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
    Post Thanks / Like
    huong85 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    báo cáo giảm lao động tham gia BHXH bạn làm mẫu báo cáo giảm (nếu bạn lam viec o TP. HCM thi mau báo cáo giảm là 3a-TBH mới + bản thanh lý HDLD hoac quyết định cho nghỉ việc của công ty. đem sổ BHXH lên chốt luôn. lấy mãu bạn vào trang wen của BHXH de lay mau. Số theo mẫu cũa là dạng quyển thì bạn điền đấy đủ quá trình tham gia, thay đổi mức lương... vào rồi đưa GD ký tên, đóng dấu. Còn mẫu mới là tờ bìa thì bạn làm nộp tờ bìa sổ BHXH + tờ khai quá trình mẫu 01/SBH-XN để chốt sổ
    Còn về phần thẻ BHYT, bạn xem trong thẻ gia hạn đến ngày tháng năm nào? thương là 6tháng/1 lần nên chắc đến 31/12/2009. Nếu người lao động nghỉ vào tháng 8/2009 thì bạn phải thu lại thẻ và nộp trước ngày 10/08/2009 để không phải đóng cho tháng 8/2009. Nếu không kip nộp trước ngày 10, bạn phải đóng them 3% cho tháng 8/2009 này. Còn nếu bạn không thu duoc the BHYT lại thì phải đóng luôn 3% cho từ tháng nghỉ việc đến tháng 12/2009 luôn
    một vài đóng góp mong giúp duoc bạn
    thân

4. Đệ nhất phiêu lưu Hình đại diện của Van Hong Thi
    Địa chỉ
    Phu Nhuan,tphcm
    Post Thanks / Like
    Van Hong Thi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình gửi bạn âttch file mẫu 3a va 2b bạn mở xem và làm theo đúng mẫu này, sau đó đem nộp cho BHXH và đem sổ của người giảm cho họ chốt lại, còn thẻ BHYT nguoi giảm vẫn giữ khi họ hết thời hạn thì thôi,
    File Kèm Theo File Kèm Theo
    Stars in the sky
    Wishing once upon a time
    Give me love make me smile
    Till the end of life

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của GiapHuong
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    GiapHuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cảm ơn các bác nhiều nhé!

6. Thành viên Hình đại diện của believe_meme
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    believe_meme vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn Van Hong Thi ơi cho mình hỏi, nếu người lao động mình muốn báo giảm chưa được cấp sổ bảo hiểm, hiện đã đi làm ở nơi khác và không thông báo xin nghỉ việc, mình cư cắt giảm và sau này xin cấp sổ nếu người đó quay lại xin sổ có được không?

7. Talkative Girl Hình đại diện của huong85
    Địa chỉ
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi believe_meme Xem bài
    Bạn Van Hong Thi ơi cho mình hỏi, nếu người lao động mình muốn báo giảm chưa được cấp sổ bảo hiểm, hiện đã đi làm ở nơi khác và không thông báo xin nghỉ việc, mình cư cắt giảm và sau này xin cấp sổ nếu người đó quay lại xin sổ có được không?
    chào bạn,
    bạn cho mình hỏi người đó đã có số sổ BHXH chưa? bạn làm một quyết định cho thôi việc và ghi rõ là nghỉ việc ngang không thông báo để không phải đóng BHXH cho người đó nữa
    thân
    Hãy Cộng vô những gì mình đang có
    Hãy Trừ đi những gì mình đau khổ
    Hãy Nhân lên tất cả niềm vui
    Hãy Chia đều cho hạnh phúc mai sau

8. Thành viên Hình đại diện của believe_meme
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Người đó đã được Cty mình đóng BHXH cho họ gần 3 năm, nay đã bỏ đi làm ở nơi khác 6 tháng, Cty mình vẫn đóng BHXH cho họ vì mình đã đóng cả năm tư đầu năm rồi. Hiện tại người lao động đó chưa được cấp sổ BHXH. Mình muốn cắt giảm để không phải nộp tiền BH nữa. Tuy nhiên, mình không biết liệu sau này người lao động đã tư ý bỏ việc có quay lại đòi sổ BHXH hay không? Nếu họ quay lại đòi sổ thì giải quyết như thế nào? Cảm ơn bạn đã chỉ bảo giúp!

9. Talkative Girl Hình đại diện của huong85
    Địa chỉ
    Post Thanks / Like
    Người đó đã được Cty mình đóng BHXH cho họ gần 3 năm, nay đã bỏ đi làm ở nơi khác 6 tháng, Cty mình vẫn đóng BHXH cho họ vì mình đã đóng cả năm tư đầu năm rồi. Hiện tại người lao động đó chưa được cấp sổ BHXH. Mình muốn cắt giảm để không phải nộp tiền BH nữa. Tuy nhiên, mình không biết liệu sau này người lao động đã tư ý bỏ việc có quay lại đòi sổ BHXH hay không? Nếu họ quay lại đòi sổ thì giải quyết như thế nào? Cảm ơn bạn đã chỉ bảo giúp!
    bỏ việc 6 tháng mà cty bạn vẫn đóng cho họ từ lúc nghỉ đến giờ sao?
    mà họ làm 3 năm roi sao lại chưa có sổ BHXH được nhỉ? nếu chưa có sổ thì cũng phải có số sổ BHXH chứ?

10. Thành viên Hình đại diện của believe_meme
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Vì nhiều lần mình bảo làm hồ sơ để xin cấp sổ nhưng họ không làm. Sau khi họ tự ý nghỉ việc Cty mình không trả lương nữa nhưng vì đã đóng BH từ đầu năm nên mình không xin giảm. Nay mình muốn xin giảm để giảm đóng BH cho năm sau và không cấp thẻ BHYT nữa. Tuy nhiên vẫn lăn tăn việc họ có thể sẽ quay lại xin sổ BH.

11. Talkative Girl Hình đại diện của huong85
    Địa chỉ
    Post Thanks / Like
    giờ như vầy, 3 năm đóng BHXH là cũng lâu đó, thôi bạn cứ báo giảm để không phải đóng nữa, các thủ tục chắc bạn biết rồi chứ gì?
    sau này khi được cơ quan BHXH cấp sổ thì bạn làm thủ tục chốt sổ luôn. dù nguoi đó chưa có sổ BHXH nhưng khi từ lúc nguoi đó vào làm việc, có đang ky BHXH cho họ là họ phải có số sổ BHXH rồi.
    bạn phải báo số sổ BHXH cho người đó, để nguoi đó đóng trên số sổ đó, không ben cty kia lại đăng ký mới thành ra người ta có 2 sổ BHXH thì phiền