Hoá đơn đầu vào của cửa hàng trên 20 triệu có phải chuyển khoản không??

• Thread starter hanglinh05
  • Ngày gửi
H

hanglinh05

Sơ cấp
29/3/09
24
0
1
Hà Nội
Công ty em có mua hàng hoá của cửa hàng rồi xuất bán hàng cho khách hoá đơn đầu ra thuế 5%, vậy em có phải chuyển khoản để thanh toán tiền hàng mua vào của cửa hàng đó không. Theo luật hoá đơn trên 20 triệu không chuyển khoản qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế, nhưng hoá đơn của cửa hàng lại không có thuế. Mong anh chị giúp, em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Tốt nhất là bạn nên chuyển khoản. Do là hóa đơn bán hàng thông thường nên không thể hiện thuế mà thôi.

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
không cần phải chuyển khoản đâu bạn ah, vì nó là hoá đơn thông thường làm gì có thuế có khấu trừ

blacksimmer

blacksimmer

Guest
5/1/09
78
1
0
Who am I?hix
Công ty em có mua hàng hoá của cửa hàng rồi xuất bán hàng cho khách hoá đơn đầu ra thuế 5%, vậy em có phải chuyển khoản để thanh toán tiền hàng mua vào của cửa hàng đó không. Theo luật hoá đơn trên 20 triệu không chuyển khoản qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế, nhưng hoá đơn của cửa hàng lại không có thuế. Mong anh chị giúp, em cảm ơn

không cần chuyển khoản

hoá đơn của bạn là hoá đơn trực tiếp >>>ko có VAT được khấu trừ>>>ko được khấu trừ thuế>>>ko cần chuyển khoản >>oki?????

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
thanh toán qua ngân hàng là để khấu trừ thuế cái này ko khấu trừ thì ko cần thanh toán qua ngân hàng

T

Tamnguyen177

Guest
6/8/09
16
0
3
Đăk Lăk
Không cần phải trả tiền bằng chuyển khoản đâu bạn à, vì hoá đơn thông thường không có thuế GTGT thì lấy đâu ra thuế để mà được khấu trừ.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Tốt nhất thì nên TT bằng cách chuyển khoản qua Ngân hàng, công nợ rõ ràng, và cũng dễ dàng chứng minh tính hợp lý hợp lệ của việc mua bán hơn là không chuyển qua ngân hàng.

V

vunhung

Guest
15/5/09
7
0
0
hai duong

không cần đâu bạn vì hóa đơn của cửa hàng không có thuế,nếu bạn muốn yên tâm thì cứ thanh toán bằng chuyển khoản cho chắc!

M

mymymy2000

Guest
20/5/08
2
0
0
39
TP HCM

M

mymymy2000

Guest
20/5/08
2
0
0
39
TP HCM
Vậy theo các bạn thì HĐ trực tiếp trên 20tr thì nên chuyển khoản hay không đây,2 ý kiến ngang nhau,nhưng mình muốn nghe quyết định cuối cùng,theo ý mình thì cũng k cần chuyển khoản.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Vậy theo các bạn thì HĐ trực tiếp trên 20tr thì nên chuyển khoản hay không đây,2 ý kiến ngang nhau,nhưng mình muốn nghe quyết định cuối cùng,theo ý mình thì cũng k cần chuyển khoản.

Đọc thông tư và công văn thì bạn cũng thấy chuyến khoản nhằm mục đích gì? Từ đó sẽ đưa ra quyết định cho bản thân 1 người làm kế toán thuế mà xử lý mọi trường hợp!
Tôi xin tóm gọn 1 câu:
Những hóa đơn 20tr trở lên phải chuyển khoản mới được khấu trừ thuế gtgt đầu vào

Vậy theo bạn hóa đơn TT có cần chuyển khoản ko? Điều này chắc bạn tự giải đáp được.

Thân chào!

R

roseloa

Sơ cấp
26/8/05
10
0
1
38
District 2
Công ty em chuyển khoản thanh toán hóa đơn trực tiếp cho cá nhân là chủ doanh nghiệp, vậy có được ko ạ. Doanh nghiệp đó ko có tài khoản

oáh

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Công ty em chuyển khoản thanh toán hóa đơn trực tiếp cho cá nhân là chủ doanh nghiệp, vậy có được ko ạ. Doanh nghiệp đó ko có tài khoản

oáh
Vẫn đc bạn ah
......
Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA