Dư hóa đơn của nguyên vật liệu xây dựng

• Thread starter hoa0410
  • Ngày gửi
H

hoa0410

Sơ cấp
29/6/09
3
0
0
TP Hồ chí Minh
Chào tất cả mọi người!
Mình là kế toán mới còn non nớt xin có câu hỏi mong được mọi người giúp đỡ như sau:
Công ty mình là công ty đầu tư và xây dựng, đợt vừa rồi mình phát hiện ra có một số nguyên vật liệu dư quá nhiều hóa đơn so với khối lượng thực tế. Công trình này cty có làm và nguyên vật liệu mua là có thực, chỉ có điều do kế toán chưa bám sát nên dẫn đến tình trạng dư hóa đơn. Mà những hóa đơn này từ cách đây mấy năm rồi. Những công trình đó cũng đã được báo cáo thuế và xác định doanh thu , lãi, lỗ xong. Xin hỏi bây giờ mình phải giải quyết như thế nào đây ?
Rất mong các bậc tiền bối chỉ bảo dẫn đường cho. Em xin chân thành cảm ơn!
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuyduong06

Guest
5/8/09
2
0
0
Hà Nội
Công ty bạn bị tình trạng đó là do bán lẻ không xuất hoá đơn. Bạn nên rút kinh nghiệm từ giờ trở đi bán cho khách hàng không lấy hoá đơn thì bạ vẫn xuất như bình thường, lưu liên 2 tại cuống và kê khai thuế.

H

hai_pt

Guest
13/10/05
36
0
6
Thanh Xuân - Hà Nội
Trường hợp này mình nghĩ bạn cứ để hoá đơn đó để làm chi phí. Hoá đơn của số vật tư đó bên bạn đã kê khai trước đó chưa?

Sửa lần cuối:
H

hoa0410

Sơ cấp
29/6/09
3
0
0
TP Hồ chí Minh
Cảm ơn bạn đã quan tâm đến câu hỏi của tôi.
Công ty mình không phải là đơn vị bán hàng mà có hóa đơn bán lẻ đâu, mình là công ty xây dựng để thực hiện các công trình thì công ty cần mua nguyên vật liệu ở bên ngoài , vấn đề ở đây là số hóa đơn mình lấy về nhiều hơn so với dự toán thi công, và tất cả đều đã được báo cáo thuế rồi. Mình cũng muốn giữ lại để làm chi phí nhưng số lượng trên hóa đơn đỏ lại nhiều hơn so với dự toán thì biết giải thích sao đây các bạn ?
Mong được giúp đỡ ! Thanks !

B

Banhmi86

Guest
18/9/09
13
0
1
Thành phố Sơn La
Chào tất cả mọi người!
Mình là kế toán mới còn non nớt xin có câu hỏi mong được mọi người giúp đỡ như sau:
Công ty mình là công ty đầu tư và xây dựng, đợt vừa rồi mình phát hiện ra có một số nguyên vật liệu dư quá nhiều hóa đơn so với khối lượng thực tế. Công trình này cty có làm và nguyên vật liệu mua là có thực, chỉ có điều do kế toán chưa bám sát nên dẫn đến tình trạng dư hóa đơn. Mà những hóa đơn này từ cách đây mấy năm rồi. Những công trình đó cũng đã được báo cáo thuế và xác định doanh thu , lãi, lỗ xong. Xin hỏi bây giờ mình phải giải quyết như thế nào đây ?

Mình thật sự thấy tiếc cho công ty bạn vì bây giờ khó mà giải quyết được nữa vì cty bạn đã báo cáo DT rồi còn đâu giờ chỉ còn cách là mong sao là khi cơ quan thuế đến kiểm toán thì mong họ xuề xoà cho qua thôi vì khi thanh tra thuế đến kiểm toán thì những khoản chi phí nào mà không hợp lý thì bị bóc tách và bị đánh 10% thuế trên tổng các khoản chi phí bất hợp lý ấy lúc đó những chi phí mà thừa càng nhiều thì bạn phải nộp thuế càng nặng đấy.Họ chỉ chấp nhận những khoản chi phí đúng bằng so với hồ sơ thanh toán thôi bạn ah mà bạn nhớ là phải khai doanh thu và kê khai nộp thuế đúng thời điểm so với biên bản nghiệm thu khối lượng nhé không là lại bị ăn phạt do kê khai thuế chậm đây.Thân

Sửa lần cuối:
L

LATTLT

Sơ cấp
22/7/09
11
0
0
Tp.hcm
có gì đâu hoá đơn vật liệu dư thì bạn nhập kho để đó. chừng nào có công trình kế tiếp thì xuất ra dùng mà không cần phải lấy hoá đơn nữa. Dùng cho hết số hàng tồn rồi mới lấy hoá đơn tiếp. Không nên để vật liệu tồn nhiều, thuế bất ngờ xuống kiểm kho là die

C

cactykitty

Guest
4/11/09
1
0
0
HCM
Có ai biết chỉ giúp mình với.

Công ty mình là công ty xây dựng, Mua vật tư các đá số lượng lớn hàng trăm tấn về để thi công. Hàng tháng xuất kho để thi công công trình, cuối cùng khi vật liệu xuất kho gần hết mới phát hiện dư hàng tấn vật liệu. Phải xử lý sao đây?

lechidung

lechidung

Trung cấp
12/2/09
91
4
8
Gia Lâm - Hà Nội

Công ty mình là công ty xây dựng, Mua vật tư các đá số lượng lớn hàng trăm tấn về để thi công. Hàng tháng xuất kho để thi công công trình, cuối cùng khi vật liệu xuất kho gần hết mới phát hiện dư hàng tấn vật liệu. Phải xử lý sao đây?

Bạn cứ bám sát theo dự toán mà xuất kho. Nhưng vượt quá số lượng ko đấng kể thì xuất hết nhưng nếu dư nhiều quá có công trinh nào đang thi công mà còn thiếu bạn gạt sang là ok. nếu không có công trình nào thì không thể nhập tồn kho CÁT VÀ ĐÁ được bạn phải ý kiến lên Ban lãnh đạo nếu Ban lãnh đạo chỉ thị cứ hạch toán hết vào thì bạn hạch toán hết vào không theo dự toán nữa vạy thôi sau này khi kiểm tra quyết toán thuế họ bóc phí khi đó Ban lãnh đạo phải lo. chucs thành công.

levanton

levanton

Cao cấp

Chuyện dư ra vài tấn trong hàng trăm tấn củng là chuyện thường thôi mà. Vật liệu dùng không hết cty bạn có thể nhượng bán để thu hồi tiền, giảm chi phí.

H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
Chào tất cả mọi người!

theo tôi nghĩ chỉ còn cáh cty bạn điều chỉnh định mức tiêu hao vật liệu của mình tăng lên (do hao hụt, vận chuyển, bảo quản kém ...) thì mới hợp thức được lô VL thừa này. Với lại thuế cũng chẳng có căn cứ nào để so sánh định mức của bạn với mức tiêu hao thực tế vả lại định mức thi công là cũng do công ty bạn lập nên trên cơ sở đảm bảo chất lượng công trình xây dựng mà thôi.
đấy là ý kến của tôi, mọi người trao đổi thêm. với lại tôi cũng không hiếu máy ông thuế căn cứ vào cái gì để phán???

L

lengocloi

Guest
7/10/04
5
0
1
HOCHIMINH
Mình cần 1 hóa đơn vật liệu xây dựng trị giá 2 tỷ. 0903 626 998

H

hayate20088

Guest
26/4/09
3
0
0
40
Đồng Nai
Vật tư tồn kho đó thì bạn cứ để rồi xuất cho công trình sau này đâu có ảnh hưởng gì đâu!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA