Hàng hoá mua vào không có hoá đơn

• Thread starter daovan
  • Ngày gửi
D

daovan

Guest
25/7/06
19
0
0
bac ninh
các bạn cho mình hỏi chút mình đang nhận làm báo cáo thuế cho 1 công ty chuyên kinh doanh vật liệu xây dựng, gạch, cát, sỏi, đá.
Tháng 7 công ty có xuất 2 hoá đơn bán cát, nhưng khi xem lại chứng từ thì không thấy có hoá đơn đầu vào. vậy bây giờ mình làm Hợp đồng thu mua có chữ ký xác nhận của bên bán bên mua để hợp lý hoá số hàng hoá có trong kho có được không?
Mình chưa có kinh nghiệm về lĩnh vực này nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
:help:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nnthanhdat

Guest
11/7/09
28
0
0
quận 5, tp. HCM
Theo quy định trường hợp mua hàng hóa của cá nhân không kinh doanh (trong đó có mặt hàng đất, đá, cát, sỏi) không có hóa đơn, người mua phải lập bảng kê 04 hoặc 01. Giám đốc ký, chi thanh toán, chịu trách nhiệm. Nếu đúng được xem là chứng từ.

D

daovan

Guest
25/7/06
19
0
0
bac ninh
Cảm ơn bạn nnthanhdat. bạn có biểu mẫu 04 hoặc 01 cho mình xin với

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
minh thi thấy nếu cái HĐ đó ít tiền thi có thể làm như nnthanhdat, con nêu HĐ nhièu tiền thi ko ổn bên thuế ko chấp nhận cách làm đó , vi muôn hợp lệ thi phải có chứng từ HĐ hợp lện chứ

H

hiepdm

Guest
29/1/08
17
0
0
TpHCM
Mẫu 04/GTGT chỉ có hiệu lực ở thông tư 32 mà thôi
Chứ từ 01/01/2009 thông tư 129 ra đời thay thế cho tt32 thì không được áp dụng nữa rồi.
Em thấy TT129 bắt buộc các hàng hoá mua vào đều phải có hoá đơn đó

leehang

leehang

^.^Nhí Nha Nhí Nhảnh^.^
12/5/09
64
0
6
37
Ho Chi Minh - Bien Hoa
Phải có hóa đơn thì mới được tính vào chi phí hợp lý.

L

Le Nghi

Guest
27/3/09
1
0
0
Ha Noi
Đối với hàng nông sản, thủ công mỹ nghệ ... do người nông dân làm ra thì không cần hoá đơn vì bản thân họ không có hoá đơn mà vẫn kê khai theo mẫu 04 (Hiện nay doanh nghiệp tôi vẫn làm thế) vì không có văn bản nào quy định cho các đối tượng trên phải xuất hoá đơn cả.

T

thaovan32

Guest
Đối với hàng nông sản, thủ công mỹ nghệ ... do người nông dân làm ra thì không cần hoá đơn vì bản thân họ không có hoá đơn mà vẫn kê khai theo mẫu 04 (Hiện nay doanh nghiệp tôi vẫn làm thế) vì không có văn bản nào quy định cho các đối tượng trên phải xuất hoá đơn cả.

Đơn vị mình thu mua gỗ tạp của nông dân từ tháng 02/2009 nhưng cho đến nay mới kê khai vao bảng kê 04, mà tháng 05/2009 đơn vị đã xuất hoá đơn đầu ra. Vậy cả nhà cho hỏi mình làm như thế có được không? Bảng kê 04 có cần nộp kèm tờ khai thuế GTGT k?

H

huenhu

Guest
8/9/09
7
0
0
Hà Nội
Hàng hóa mua vào không có hóa đơn.

công ty làm về xuất khẩu nên thường xuyên thu mua hàng thủ công mỹ nghệ chủ yếu là của người dân tự sản xuất của các làng nghề. Nên em lập bảng kê theo mẫu 01/TNDN không biết có được không?

Đính kèm

• bang ke mau 01.xls
    18.5 KB · Lượt xem: 178
B

BEmapBU

Guest
18/9/09
35
0
0
45
Kiến An - Hải Phòng
Cảm ơn huenhu! Theo mình được biết, khi mua hàng hóa của đơn vị không có hóa GTGT thì phải lập bảng kê mẫu 01. Đồng thời phải cùng người bán hàng lên cơ quan thuế để mua hóa đơn tài chính theo khối lượng trên bảng kê mẫu số 01. Hình như phải nộp 2 hay 3% của tổng số tiền trên bảng kê đó. Hóa đơn đó gọi là hóa đơn chi phí trực tiếp. Như vậy thì chi phí mua hàng hóa đó mới được coi là chi phí hợp lý được. Đây là tin mình nghe nói vậy chứ mình chưa làm, không biết có phải thế không? Các bạn chỉ cho mình biết chính xác với nhé? Cảm ơn nhiều!

Q

quaconmua

Sơ cấp
15/9/09
6
0
0
40
TP.HCM
cách sử lý hoá đơn

các bạn ơi giúp mình với!
mình mượn thẻ vào metro mua một ít đồ dùng cho công ty mình giá thanh toán 1.500.000 khi t.toán thì mình mới nhớ tới việc thẻ của ai thì ra hoá đơn của người đó vậy giờ mình fải làm sao bây giờ ? không có chứng từ hợp lý thì làm sao viết giấy dề nghị thanh toán, và làm sao để đưa vào chi phí bi giờ...anh chị nào có kinh nghiệm xử lý hoá đơn giúp em với....nếu có thể xin mail cho em, em xin cảm ơn rất nhiều email: minhly_ybs@yahoo.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA