Hạch toán trong doanh nghiệp thương mại và doanh nghiệp sản xuất?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

kết quả từ 1 tới 8 trên 8
14,963 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của nhtrang
    Địa chỉ
    hanoi
    Post Thanks / Like
    nhtrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch toán trong doanh nghiệp thương mại và doanh nghiệp sản xuất?

Em muốn hỏi về điểm giống và khác nhau trong hạch toán kế toán giữa Doanh nghiệp thương mại và Doanh nghiệp sản xuất.

Mong các anh chị giúp đỡ em.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nhtrang Xem bài
    Em muốn hỏi về điểm giống và khác nhau trong hạch toán kế toán giữa Doanh nghiệp thương mại và Doanh nghiệp sản xuất.

Mong các anh chị giúp đỡ em.
    Doanh nghiệp thương mại là mua hàng hoá dịch vụ để bán .
    Doanh nghiệp sản xuất là doanh nghiệp có tổ chức sản xuất, gia công, mua nguyên liệu hoặc sử dụng nguồn lực của doanh nghiệp, như lao động, để tạo ra sản phẩm bán cho người mua.

Vì vậy kế toán cả 2 doanh nghiệp có những điểm chung: chi phí, Tiêu thụ, xác định kế quả kinh doanh

Khác nhau:
    DNTM :
    - Không sản xuất nên không sử dụng TK chi phí sản xuất 621, 622, 623, 627, 154; Không mua nguyên liệu sx, chỉ hạch toán Tk 152 khi có đầu tư xây dựng cơ bản Có mua nguyên liệu sx, hạch toán Tk 152
    - Hàng hoá xuất bán, ghi giá vốn: Nợ 632/ Có 156

DNSX :
    - Sử dụng các TK chi phí sản xuất 621, 622, 623, 627, 154; Có mua nguyên liệu sx, hạch toán Tk 152
    Khi thành phẩm xuất bán
    - Giá vốn hàng bán: Nợ 632/ Có 155, hoặc 154 ( nếu không nhập kho thành phẩm)

4. Thành viên Hình đại diện của nguyenthithuhuong
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    nguyenthithuhuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình thấy DN TM không dùng tài khoản 152 còn DNSX có dùng 152 mới đúng chứ.
    Còn 154 thì cả 2 DN này đều dùng cả.
    DNTM sử dụng 154 trong trường hợp như xuất hàng trong kho ra để chọn lọc lại và phát sinh chi phí chọn lọc.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thanhkttm
    Địa chỉ
    nha trang
    Post Thanks / Like
    thanhkttm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    cả nhà ơi, cho em hỏi vấn đề này với
    em mới chỉ làm kế toán th thôi, giò xếp em bảo chuẩn bị vào làm kế toán dự án .có anh chị nào hiểu biết về lĩnh vực này chỉ giùm em với.muốn làm tốt kế toán dự án em cần phẩi tìm hiếu rõ những vấn đề gì?mong cả nhà giúp em với nha.công ty em chuyên làm về dự án các khu đô thị mới.em cảm ơn nhiều!
    thay đổi nội dung bởi: thanhkttm, ngày 01-10-2009 lúc 10:34

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ktvui
    Địa chỉ
    ha nam
    Post Thanks / Like
    ktvui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    mình làm cho doanh nghiệp sản xuất. bán hàng cho khách hàng đã xuất hoá đơn. sau đó khách hàng yêu cầu xuất đổi lại hàng nhưng ko cần xuất hoá đơn nữa. các bạn giúp mình hạch toán với?

7. Thành viên Hình đại diện của tranthanhquy
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    tranthanhquy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    30-03-2010, 23:26 #6
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thanhkttm Xem bài
    cả nhà ơi, cho em hỏi vấn đề này với
    em mới chỉ làm kế toán th thôi, giò xếp em bảo chuẩn bị vào làm kế toán dự án .có anh chị nào hiểu biết về lĩnh vực này chỉ giùm em với.muốn làm tốt kế toán dự án em cần phẩi tìm hiếu rõ những vấn đề gì?mong cả nhà giúp em với nha.công ty em chuyên làm về dự án các khu đô thị mới.em cảm ơn nhiều!
    Để làm tốt kế toán dự án bạn cần nghiên cứu Chế độ kế toán đơn vị chủ đầu tư ban hành theo quyết định 214/2000/QD-BTC ngày 28/12/2006 và các thông tư , quyết định của BỘ tài chính và BỘ xây dựng ban hành liên quan đến việc quản lý sử dụng và quyết toán vốn đầu tư XDCB .
    thay đổi nội dung bởi: tranthanhquy, ngày 10-04-2010 lúc 00:00 Lý do: sửa bổ sung

8. Thành viên Hình đại diện của quyenruoi
    Địa chỉ
    quang ninh
    Post Thanks / Like
    quyenruoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    mọi người ơi, em mới đi học kế toán nên chưa biết nhiều về kế toán lắm. Mọi người có thể cho em biết vốn kinh doanh trong doanh nghiệp thương mại bao gồm các loại vốn nào ko? Và sự khác nhau giữa vốn kinh doanh của doanh nghiệp sản xuất và doanh nghiệp thương mại là gì ạ? Em xin cảm ơn rất nhiều.

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của cuongz
    Địa chỉ
    hanoi
    Post Thanks / Like
    cuongz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cho e hỏi, có phải DNSX ko tính hoa hồng bán hàng vào biến phí mà chỉ có DNTM mới tính hoa hồng bán hàng vào biến phí phải ko ạ.
    Khi nào thì mới đưa hoa hồng vào biến phí. Giúp e với. e ko hiểu chỗ này.