Cách lập bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào

• Thread starter beplovely
  • Ngày gửi
B

beplovely

Sơ cấp
18/8/09
21
0
0
hà nội
Cho mình hỏi chút nhé!
Công ty mình mới thành lập nên chưa có đầu ra. Khi lập bảng kế hàng hoá, dịch vụ mua vào, mình kê khai vào mục 3 - thuế GTGT của hàng hoá dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế có đúng hay không. Mình hỏi bạn mình thì bạn ấy cũng kê khai như thế. Cả nhà giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Cho mình hỏi chút nhé!
Công ty mình mới thành lập nên chưa có đầu ra. Khi lập bảng kế hàng hoá, dịch vụ mua vào, mình kê khai vào mục 3 - thuế GTGT của hàng hoá dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế có đúng hay không. Mình hỏi bạn mình thì bạn ấy cũng kê khai như thế. Cả nhà giúp mình với nhé.

Cty bạn có sản xuất hay kinh doanh hàng hoá nào k chịu thuế k? Nếu k thì đưa vào phần 1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT của bảng kê 01-2/GTGT đó bạn.
Còn cái phần 3- Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế GTGT và k chịu thuế GTGT là ví dụ cty bạn cùng sản xuất 2 loại hàng hoá, một loại chịu thuế GTGT, 1 loại k chịu thuế GTGT mà cty bạn lại k hạch toán riêng dc phần nào chịu thuế, phần nào k chịu thuế mới đưa vào cái phần này.

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Cho mình hỏi chút nhé!

Bạn phải nắm được công ty bạn kinh doanh về lĩnh vực gì, KD những loại hàng hóa nào thì mới xác định kê khai cho đúng. Bạn nên đọc phần hướng dẫn trong phầm mềm HTKK rồi làm.

B

beplovely

Sơ cấp
18/8/09
21
0
0
hà nội
Cty mình mới thành lập nên hoá đơn GTGT chủ yếu là của hàng hoá mua về dùng cho hoạt động của công ty như máy in, máy fax, máy vi tính...Vậy những HĐ này sẽ kê khai vào mục nào, tháng này mình kê khai vào mục 3 mất rùi, liệu có sai không? Cty mình la công ty thương mại nữa.

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Tháng sau bạn nên kê vào hàng hoá, dvụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT bạn nhé, nói chung là bên thuế người ta hay củ hành lắm bạn nên kê tất vào mục này thôi

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Cty mình mới thành lập nên hoá đơn GTGT chủ yếu là của hàng hoá mua về dùng cho hoạt động của công ty như máy in, máy fax, máy vi tính...Vậy những HĐ này sẽ kê khai vào mục nào, tháng này mình kê khai vào mục 3 mất rùi, liệu có sai không? Cty mình la công ty thương mại nữa.

Mình nghĩ cứ đưa hết vào mục 3, từ khi mình làm kế toán đến nay 2 năm rồi và đã quyết toán thuế 3 lần chẳng có người thuế nào dám nói mình về chuyện này cả. Vì mục là mục dùng chung cho HH & dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế luôn. Thân

A

angel1506

Guest
13/3/08
16
0
0
39
HCM
Mục 1 và 3 không rạch ròi cho lắm nên cũng khó . Bên mình thì hàng hóa nhập vào mình đưa vào mục 1 , còn các khoản khác thì mình đưa vào mục 3 .. Cũng chưa thấy ai hỏi gì ...

levanton

levanton

Cao cấp
Nhiều người nhầm chổ mục 3 này, mục 3 chỉ dành cho các doanh nghiệp vửa sản xuất kinh doanh mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế.
Nhiều người thấy hoá đơn mua vào không có thuế, thuế =0. hoá đơn bán hàng thông thường, vậy là ghi vào mục 3, như vậy không đúng.

D

dinhoanh81

Guest
21/8/09
6
0
0
36
Tp.HCM
các bác ơi!tiện thể cho em hỏi cái này được ko. trong phần mềm kê khai thuế có cách nào để làm bảng kê hd mua vào, bán ra nhanh ko ạ. công ty em nhập từng hd một, rất mất tgian, trong khi mình đã nhập các hđơn này ở phần mềm ktoán rồi. em thấy có phần " nhận dữ liệu từ file", làm sao để tao ra các file đó ạ?( ko nhận file excell thi fải)
các bác giúp em nhé!

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
các bác ơi!tiện thể cho em hỏi cái này được ko. trong phần mềm kê khai thuế có cách nào để làm bảng kê hd mua vào, bán ra nhanh ko ạ. công ty em nhập từng hd một, rất mất tgian, trong khi mình đã nhập các hđơn này ở phần mềm ktoán rồi. em thấy có phần " nhận dữ liệu từ file", làm sao để tao ra các file đó ạ?( ko nhận file excell thi fải)
các bác giúp em nhé!
Bạn vào phần báo cáo thuế trong phần mềm chọn hàng hóa mua vào hoặc bán ra, chọn F7, chọn Excel và save, chờ 1 lúc sau khi ghi xong trong phần excel bạn thêm 1 cột dọc và 7 hàng ngang save lại và đặt tên hàng hóa mua vào hoặc bán ra tháng .... Cuối cùng bạn vào phần HTKK và chọn " nhận dữ liệu từ file" chọn hàng hóa mua vào hoặc bán ra tháng... là OK. Ko phải kỳ cạch ngồi nhập dữ liệu từng hóa đơn 1. Chú ý nếu nhập dữ liệu từ phần mềm mà bị lỗi chữ bạn phải đảo mã trong Excel

tran thi ha uyen

tran thi ha uyen

Guest
chào dinhoanh81
ngoài cách của bạn Phi thi Dinh ra thì bạn cũng có thể mở "giao diện" của excel lên và lập biểu mẩu với tiêu đề giống như bảng kê báng ra, mua vào trong HTKK. nhung bạn chú ý làm riêng ra 2 file cho dể nhé, đừng làm cùng 1file hay 1 sheet.
khi bạn mở phần mềm HTKK lên thì bạn nhắp vào "nhận dữ liêu từ file" sau đó chọn nơi lưu 2 băng kê đó,đưa chúng vào lần lượt theo từng bảng kê, trước khi đưa excel vào phần mềm thì bạn nhớ close==> excel ngoài desktop đã nhé
chúc bạn thành công!!!!!!!!!

Sửa lần cuối:
D

dinhoanh81

Guest
21/8/09
6
0
0
36
Tp.HCM
chào dinhoanh81
ngoài cách của bạn Phi thi Dinh ra thì bạn cũng có thể mở "giao diện" của excel lên và lập biểu mẩu với tiêu đề giống như bảng kê báng ra, mua vào trong HTKK. nhung bạn chú ý làm riêng ra 2 file cho dể nhé, đừng làm cùng 1file hay 1 sheet.
khi bạn mở phần mềm HTKK lên thì bạn nhắp vào "nhận dữ liêu từ file" sau đó chọn nơi lưu 2 băng kê đó,đưa chúng vào lần lượt theo từng bảng kê, trước khi đưa excel vào phần mềm thì bạn nhớ close==> excel ngoài desktop đã nhé
chúc bạn thành công!!!!!!!!![/QUOTE
Cảm ơn cả 2 bác nhiều nha! nhưng em vẫn chưa hiễu lắm.hihi. em mới vào nghề mà. theo như cách của bác thì em cũng fải ghõ lại từng hoá đơn vào 2 file excell à? vì trong fần mềm của công ty, lúc ghi vào fần nhật kí fát sinh, các tiêu đề của nó khác trong fần mềm kê khai thuế mà. bác giúp em nhé. em chưa hiểu lắm

D

dinhoanh81

Guest
21/8/09
6
0
0
36
Tp.HCM
Bạn vào phần báo cáo thuế trong phần mềm chọn hàng hóa mua vào hoặc bán ra, chọn F7, chọn Excel và save, chờ 1 lúc sau khi ghi xong trong phần excel bạn thêm 1 cột dọc và 7 hàng ngang save lại và đặt tên hàng hóa mua vào hoặc bán ra tháng .... Cuối cùng bạn vào phần HTKK và chọn " nhận dữ liệu từ file" chọn hàng hóa mua vào hoặc bán ra tháng... là OK. Ko phải kỳ cạch ngồi nhập dữ liệu từng hóa đơn 1. Chú ý nếu nhập dữ liệu từ phần mềm mà bị lỗi chữ bạn phải đảo mã trong Excel

bác Dinh ơi! phần báo cáo thuế trong fần mềm là sao ạ? fần mwm62 công ty em ko có phần báo cáo thuế thì fải làm sao ạ? em thử làm rồi mà ko dc.hix. em cũng chẳng hiểu "thêm 1 cột và 7 hàng ngang và save lại là sao cả". bác giúp em rồi thì giúp cho trót với! cảm ơn bác nhiuề nha.

tran thi ha uyen

tran thi ha uyen

Guest
dinhoanh ơi
theo bạn nói "lúc ghi vào fần nhật kí fát sinh, các tiêu đề của nó khác trong fần mềm kê khai thuế mà"
nếu bạn...nhát(hihi) đánh lại thì bạn mở phần mềm lên và coppy qua rồi paste nó lại, đôi khi hư vậy giúp bạn hiểu hơn thì sao?
cách nữa là bạn vào khung trợ giúp của phần mềm, tiếp tục vào bảng kê bán ra, mua vào rồi làm,bạn k cần kẻ khung nữa, ở đó đã có sẳn mẫu cho bạn, bạn chi việc cop.. và paste là ok,rồi save lại. tiếp tục khai vào tờ khai
nếu thắc mắc bạn cứ hỏi, k biết thì phải hỏi, mà hỏi là phải hỏi cho hết đúng k? uyên cũng vậy đó
chúc bạn thành công nha

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
bác Dinh ơi! phần báo cáo thuế trong fần mềm là sao ạ? fần mwm62 công ty em ko có phần báo cáo thuế thì fải làm sao ạ? em thử làm rồi mà ko dc.hix. em cũng chẳng hiểu "thêm 1 cột và 7 hàng ngang và save lại là sao cả". bác giúp em rồi thì giúp cho trót với! cảm ơn bác nhiuề nha.
Huu tui mới đầu 2 đít chơi vơi mà gọi bác tui tổn thọ à nhe:036:.
Trong phần mềm của bạn ko có mục báo cáo thuế à, vậy bạn dùng phần mềm nào thế cho tôi biết được ko?
Trong file Excel bạn cho thêm 1 cột A và 7 hàng ngang trong dòng đầu ấy và save lại file Excel bạn vừa tạo được

H

heoham

Sơ cấp
14/8/08
15
0
1
40
hà nội
theo như e thì bj phần mềm nào chẳng có kê khai thuế nhỉ??? kết xuất ra exel, đổi phông chữ bằng Vietkey2.1 và nhập vào qua phần mềm HTKK thui...

D

dinhoanh81

Guest
21/8/09
6
0
0
36
Tp.HCM
dinhoanh ơi
theo bạn nói "lúc ghi vào fần nhật kí fát sinh, các tiêu đề của nó khác trong fần mềm kê khai thuế mà"
nếu bạn...nhát(hihi) đánh lại thì bạn mở phần mềm lên và coppy qua rồi paste nó lại, đôi khi hư vậy giúp bạn hiểu hơn thì sao?
cách nữa là bạn vào khung trợ giúp của phần mềm, tiếp tục vào bảng kê bán ra, mua vào rồi làm,bạn k cần kẻ khung nữa, ở đó đã có sẳn mẫu cho bạn, bạn chi việc cop.. và paste là ok,rồi save lại. tiếp tục khai vào tờ khai
nếu thắc mắc bạn cứ hỏi, k biết thì phải hỏi, mà hỏi là phải hỏi cho hết đúng k? uyên cũng vậy đó
chúc bạn thành công nha
chị Hạ Uyên ơi! em cũng ko biết công ty em dùng fần mềm gì nữa. hình như là fần mềm trên mạng, trên nền excell.nhưng trong đó ko có fần báo cáo thuế. trong fần mềm đó cũng ko có trợ giúp.mình vẫn chẳng biết làm sao. mình mới đi làm mà

D

dinhoanh81

Guest
21/8/09
6
0
0
36
Tp.HCM
Huu tui mới đầu 2 đít chơi vơi mà gọi bác tui tổn thọ à nhe:036:.
Trong phần mềm của bạn ko có mục báo cáo thuế à, vậy bạn dùng phần mềm nào thế cho tôi biết được ko?
Trong file Excel bạn cho thêm 1 cột A và 7 hàng ngang trong dòng đầu ấy và save lại file Excel bạn vừa tạo được

Phi Thi Dinh ơi!phần mềm công ty mình ko có tên, nó là fần mềm trên excell. làm sao tải file lên cho bạn nhìn thấy dc nhỉ. mình là thành viên mới nên ko biết chi cả.hihi

D

dinhoanh81

Guest
21/8/09
6
0
0
36
Tp.HCM
Cái này khó nhỉ vậy thì chị cũng ko giúp được em rùi vì ko bít phần mềm của em là gì nữa

hix. em cũng chẳng biết hỏi gì nữa. lúc nào biết rõ hơn em se hỏi cụ thể sau vậy. có lẽ công ty em ko có fần mềm, mà chỉ dùng excell thôi. cảm ơn các chị nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA