Sự khác biệt giữa kế toán Mỹ và kế toán Việt Nam

• Thread starter 0985343474
  • Ngày gửi
0

0985343474

Guest
22/5/09
10
0
0
37
Việt Trì_ Phú Thọ
Có ai biết về sự khác nhau giữa kế toán Mỹ và kế toán Việt Nam không? Cho mình chút thông tin với? Sự khác biệt đó so sánh về mặt Tài khoản sử dụng, kì kế toán, bút toán cụ thể như thế nào? Cảm ơn trước nha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thienhahanhphuc

Sơ cấp
24/4/09
22
0
0
hai duong
Và mình cũng muốn hỏi thêm mọi người rằng các nghiệp vụ phát sinh của kế toán mỹ khác biệt gì so với kế toán việt nam
:dog2:

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Mình có học môn kế toán Mỹ cũng không thật sâu lắm nhưng xin chia sẽ với bạn:
+ Theo như mình biết hệ thống kế toán là hệ thống kế toán đơn giản, linh động. Không như hệ thống kế toán Việt Nam mình áp dụng, VN mình theo mô mình kế toán của Pháp, rất rờm rà và phức tạp
+ Hệ thống tài khoản của kế toán Mỹ không theo quy định nhà nước ban hành như Việt Nam mình, mà triển khai phù hợp với từng DN
+ Các nguyên tắc định giá gốc của kế toán Mỹ cũng khác, đó là theo giá thị trường.
+ Còn trên Bảng cân đối thì chỉ thể hiện TS và Nguồn Vốn, không sử dụng TK lưỡng tính như VN mình, như TK khấu khao cũng không sử dụng, mà phản ánh đúng giá thực tế còn lại.
+ Báo cáo tài chính không theo mẫu biểu bắt buộc, nhưng phải tuân thủ nguyên tắc là thể hiện được: Doanh thu, lợi nhuận, chi phí, nguồn vốn.
+ Sổ sách thì cũng có nhiều khác biệt, nếu bạn tìm hiểu sâu thì có nhiều vấn đề rất hấp dẫn. Bởi vì lâu rồi mình không xem lại kế toán Mỹ, hy vọng các bạn sẽ bổ sung thêm.

P

phoenixbvu

Sơ cấp
9/7/08
6
0
0
39
Hải Phòng
Đối với kế toán Mỹ thì mình thấy thế này:
- Kế toán Mỹ hơi thực dụng và chi li từng khoản một (theo các thầy nhận xét :D)
- Tài khoản của kế toán Mỹ đối với từng doanh nghiệp thì khác nhau và do mình tự đặt ra, vấn đề quan trọng là phản ánh chi tiết các khoản thu chi
- Sử dụng các bút toán đảo và dồn tích để điều chỉnh chi phí và doanh thu đến từng ngày trong kỳ
.... mình chỉ biết đến thế thui, học cái môn đó đau đầu lắm!hic

D

dinh ngoc trang

Guest
29/10/09
29
0
0
34
HCMC
Mình share một xíu, hi vọng sẽ giúp ích cho các bác: đối với kế toán Việt Nam thì cuối kì kế toán không đánh giá lại tài sản theo giá thị trường, còn kế toán Anh Mỹ thì có đánh giá lại, ghi nhận Impairment asset loss, hoặc revaluation surlus. :angel:

U

Uyenkthv

Guest
4/9/09
9
0
0
Yên Bái
Kế toán Mỹ khác với kế toán Việt Nam ở những điểm cơ bản như thế này:
- TK sử dụng: Kế toán Mỹ sử dụng hệ thống tài khoản bằng chữ, kế toán VN hệ thống tài khoản đã được mã hoá.
- Kỳ kế toán Mỹ bắt đầu từ 1/12 và có thể kết thúc vào lúc doanh nghiệp có doanh thu cao nhất.
- Trong việc hạch toán cũng có nhiều điểm khác, vấn đề này tôi mong đc chia sẻ nhiều hơn với các bạn ở bài sau, vì liên quan đến rất nhiều phần hành: kế toán tiền, kế toán lương...
Thân!
Uyên:025:

T

tran nguyen minh duc

Guest
27/1/10
17
0
0
tphcm
Kế toán việt nam và kế toán Mỹ về cơ bản là giống nhau theo nguyên tắc ghi nhận bút toán và cơ sở dồn tích tuy nhiên vì hệ thống kế toán Việt Nam được cải tiến từ kế toán liên xô cũ và kế toán pháp nên hệ thống tài khoản và báo cáo tài chính được quy định bằng biểu mẫu cho trước, nên nố có những điểm khác biệt như:
Kỳ kế toán trong kế toán mỹ linh hoạt theo chu kỳ kinh doanh của từng công ty còn kỳ kế toán Việt nam hầu hết là năm dương lịch còn muốn áp dụng kỳ kế toán khác với năm dương lịch thì phải đăng ký
Tài khoản sử dụng trong kế toán Mỹ chi tiết hơn và có một số tài khoản lạ khác hơn với kế toán Việt Nam vì nghiệp vụ phức tạp hơn còn tài khoản trong kế toán được định trước còn muốn mở tài khoản chi tiết phải mở thêm so với hệ thống ban đầu
Còn bút toán thì có nhiều khác biệt vì kế toán mỹ là trên cơ sở dồn tích nên không quan tâm đến quy định của thuế thu nhập doanh nghiệp cứ phát sinh phù hợp với doanh thu và chi phí là ghi nhận còn kế toán việt nam thì cũng là cơ sở dồn tích nhưng phụ thuộc vào luật thuế thu nhập doanh nghiệp ví dụ bây giờ không được ghi nhận vào tài khoản 335 một số chi phí phát sinh trong kỳ mà chưa có hoá đơn
Nói chung kế toán Việt Nam ít linh hoạt hơn kế toán Mỹ

hanhks

hanhks

Trung cấp
23/8/07
134
0
0
38
Hà Nội
pivot.vn
Mình thấy cũng không có sự khác nhau nhiều giữa kế toán mỹ và việt nam. Ra ngoài hiệu sách có một số cuốn viết về vấn đề này. Nhưng cả hai đều thực hiện theo các nguyên tắc kế toán chung được chấp nhận (GAAP) nên về bản chất không có gì khác biệt nhiều.

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Mình thấy cũng không có sự khác nhau nhiều giữa kế toán mỹ và việt nam. Ra ngoài hiệu sách có một số cuốn viết về vấn đề này. Nhưng cả hai đều thực hiện theo các nguyên tắc kế toán chung được chấp nhận (GAAP) nên về bản chất không có gì khác biệt nhiều.

Bạn đã bao giờ làm kế toán Mỹ chưa, nếu bạn làm rồi thì bạn sẽ thấy điểm khác biệt giữa kế toán VN và kế toán Mỹ. Nói tóm lại : kế toán Mỹ rất linh động, rất hay và thú vị.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
1. Kỳ kế toán trong kế toán mỹ linh hoạt theo chu kỳ kinh doanh của từng công ty còn kỳ kế toán Việt nam hầu hết là năm dương lịch còn muốn áp dụng kỳ kế toán khác với năm dương lịch thì phải đăng ký
2. Tài khoản sử dụng trong kế toán Mỹ chi tiết hơn và có một số tài khoản lạ khác hơn với kế toán Việt Nam vì nghiệp vụ phức tạp hơn còn tài khoản trong kế toán được định trước còn muốn mở tài khoản chi tiết phải mở thêm so với hệ thống ban đầu
3. Còn bút toán thì có nhiều khác biệt vì kế toán mỹ là trên cơ sở dồn tích nên không quan tâm đến quy định của thuế thu nhập doanh nghiệp cứ phát sinh phù hợp với doanh thu và chi phí là ghi nhận còn kế toán việt nam thì cũng là cơ sở dồn tích nhưng phụ thuộc vào luật thuế thu nhập doanh nghiệp ví dụ bây giờ không được ghi nhận vào tài khoản 335 một số chi phí phát sinh trong kỳ mà chưa có hoá đơn
1. Thì kế toán Việt Nam cũng đã cho đăng ký kỳ kế toán năm khác rồi còn gì?
2. TK Kế toán Mỹ do chính doanh nghiệp quy định, chi tiết hơn hay không do chính người làm kế toán quy định. Còn nói lạ hả? mạnh ai nấy đặt ra tk cho riêng mình mà hỏng lạ sao được.
3. Kế toán Việt Nam cũng phải theo cơ sở dồn tính chứ có khác gì đâu. Chẳng qua là mình quen với kiểu làm cho giống thuế riết rồi luật thuế thành luật kế toán.

H

hung29kt

Sơ cấp
Bạn đã bao giờ làm kế toán Mỹ chưa, nếu bạn làm rồi thì bạn sẽ thấy điểm khác biệt giữa kế toán VN và kế toán Mỹ. Nói tóm lại : kế toán Mỹ rất linh động, rất hay và thú vị.

:025: bạn nói thế thì bó tay. Ai làm rùi thì sẽ hiểu cái "nói tóm lại" của bạn, còn nếu không hiểu thì chẳng biết mô tê gì hết

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
:025: bạn nói thế thì bó tay. Ai làm rùi thì sẽ hiểu cái "nói tóm lại" của bạn, còn nếu không hiểu thì chẳng biết mô tê gì hết

Không, ý của mình là cái gì cũng vậy có thực hành thì mới biết được cái hay, cái đẹp và bản chất của nó đồng thời từ đó mình mới hiểu rõ và phân biệt với những cái khác một cách tốt nhất. Có câu : "học thì đi đôi với hành" mà chỉ có học thôi, chỉ nắm bắt được lý thiết thôi thì chỉ là một phần còn muốn hiểu sâu và thành thạo nó thì phải có thực hành rồi mới biết đó bạn ạ.

Sửa lần cuối:
G

gialang111

Guest
10/3/10
1
0
0
34
Tiền Giang
chào các anh chị, em mới vào nghề nên con nhieu điều chưa rõ mong dc chỉ dẫn nhiều , thanks
em muốn biết sự khác biệt giữa kế toán mỹ và kế toán Việt Nam về khoản nợ dài hạn. không biết cách định khoàn của nó như thế nào nũa, cũng như khi nào thì dùng, anh chị nào biết xin nói rõ dum thanks

hanhks

hanhks

Trung cấp
23/8/07
134
0
0
38
Hà Nội
pivot.vn
Mình chưa trực tiếp làm nhiều, mà nghiên cứu qua một số tài liệu và phần mềm kế toán thôi. Mình kết nhất vụ định khoản kiểu không cần đối ứng 1 - 1 mà chỉ cần đối ứng theo tổng phát sinh các tài khoản. Cái này làm bài toán lắp ráp sản phẩm ăn đứt phần mềm Việt Nam. Còn một cái nữa đó là linh động trong việc quản lý tài khoản. :D

D

dandelion10021989

Guest
23/3/10
1
0
0
Hai Duong
Theo mình thì sự khác biệt rất lớn ở Kế toán tài chính Mỹ và kế toán Việt Nam là ở kế toán Mỹ, người ta tách biệt kế toán thuế và kế toán tài chính, còn ở VN, làm kế toán có nghĩa là làm cả kế toán thuế và kế toán tài chính. Chính vì thế mà ở Việt Nam khi lập báo cáo tài chính sẽ gửi lên cả cơ quan tài chính, cơ quan thuế, cơ quan thống kê... Còn rất nhiều điểm khác nhau nữa trong mỗi nội dung HTK, TSCĐ....

T

tryon

Guest
3/1/11
2
0
0
hải dương
sao tui down theo link ban thienhahanhphuc hổng được vậy.hik....bạn có thể send link khác được k? thanks!!!!!

L

lalaforever

Guest
10/1/11
2
0
0
HO Chi minh
Còn bút toán thì có nhiều khác biệt vì kế toán mỹ là trên cơ sở dồn tích nên không quan tâm đến quy định của thuế thu nhập doanh nghiệp cứ phát sinh phù hợp với doanh thu và chi phí là ghi nhận còn kế toán việt nam thì cũng là cơ sở dồn tích nhưng phụ thuộc vào luật thuế thu nhập doanh nghiệp ví dụ bây giờ không được ghi nhận vào tài khoản 335 một số chi phí phát sinh trong kỳ mà chưa có hoá đơn

Bạn nói rõ hơn về vấn đề này được không, mình rất quan tâm nhưng thực sự chưa hiểu phần này :)

L

luckyqp

Sơ cấp
11/7/11
30
4
0
HM
mình mới học môn kế toán quốc tế xong...mình thấy kế toán Mỹ đơn giản hơn kế toán VIệt Nam nhiều..kế toán Mỹ không phải sử dụng hệ thống tài khoản bắt buộc mà sử dụng một cách rất linh động tuỳ từng doanh nghiệp và chú ý đến bản chất của tài khoản nhiều hơn là số hiệu tài khoản, doanh nghiệp có thể tự xây dựng hệ thống tài khoản cho doanh nghiệp mình. Còn về quy trình của kế toán Mỹ sau khi ghi sổ nhật ký và chuyển sổ cái rồi từ số dư của các tài khoản trên sổ cái người ta bắt đầu lập Bảng cân đối thử, tuy nhiên ở đây không phải là số dư cuối kỳ trong khi kế toán Việt Nam từ số dư cuối kỳ của các tài khoản trên sổ cái rồi lập báo cáo tài chính, ở kế toán Mỹ sau khi lập bảng cân đối thử tiến hành các bút toán điều chỉnh rồi ghi sổ các bút toán điều chỉnh và lập bảng kế toán nháp rồi lập báo cáo tài chính trong khi kế toán Việt Nam thì các bút toán điều chỉnh đã được lập trước khi lập báo cáo tài chính...Mong các bạn có gì góp ý cho mình với..thanks!!!

M

minhnq1

Trung cấp
4/7/06
66
14
8
48
Hanoi
Cho dù kế toán VN hay kế toán Mỹ thì các bút toán điều chỉnh đều phải lập trước khi lập BCTC

Quy trình lập bảng cân đối thử - lập các bút toán điều chỉnh- lập BCTC trong kế toán Mỹ thực ra mang ý nghĩa lý thuyết nhiều hơn với mục đích làm cho người học dễ hiểu hơn về cách hạch toán và lập BCTC.

Sửa lần cuối:
Y

yura89

Guest
23/8/11
2
0
0
hà nội
cho mình hỏi: vậy kế toán Mỹ khi làm thì khó hơn kế toán VN à, vì mình cũng đang có ý định muốn đc làm kế toán cho công ty nước ngoài, nhưng nghe mọi ng góp ý, tranh cãi thấy cũng nan giải wa' nhỉ. Mình chưa học kế toán quốc tế nên chưa rõ lắm. Mong mọi người chia sẻ thêm info cho ng` mới vào nghề này! :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA