Tính giá thành ngành sx đá

• Thread starter HOANGTHIBICHPHUONG
  • Ngày gửi
H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
36
lam dong
Công ty mình vừa sản xuất vừa thương mai về ngành khai thác đá. Nhưng mình vẫn chưa biết cách tính giá thành của nghành nghề này. Có anh chị hay bạn nào đã làm wa thì chỉ cho mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Nguyên tắc chung tính GT là tập hợp CPSX vào TK 154, cuối tháng đánh giá SPDD, và tính GT toàn bộ và GT chi tiết.

• Like
Reactions: nhungbk
H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
36
lam dong
Mình cũng biết tập hợp các chi phí. Để mình nói rõ hơn về ngành nghề của công ty mình nha.
Cty mình có 1 máy nghiền đá. Cứ đưa dô 1m3 đá nguyên liệu đưa dô thì được :
20% đá 0x4;
30% đá 1x2,
20% đá mi bụi,
10% đá 4x6,
20% hao hụt. Mình định tính theo phương pháp tỷ lệ nhưng mình vẫn không làm được bạn nào biết giúp mình với nhé!:

H

haduc81

Guest
3/6/06
8
1
1
42
vung tau
Chào bạn Bích Phương,

Mình cũng đang làm cho cty khai thác đá xây dựng, mình làm tổng hợp cho nên phải tính giá thành hàng tháng. cái gọi là 20% hao hụt như bạn tính là ko ổn rồi, bạn có thể email cho mình, mình sẽ chỉ thêm về cách tính của bên mình hiện đang sử dụng.
email: haduc81@yaoo.com.vn.
hoặc nick: haduc81
Chào bạn !

• Like
Reactions: 1504hienphuong
levanton

levanton

Cao cấp
Công ty mình vừa sản xuất vừa thương mai về ngành khai thác đá. Nhưng mình vẫn chưa biết cách tính giá thành của nghành nghề này. Có anh chị hay bạn nào đã làm wa thì chỉ cho mình với!

Đặc điềm sản xuất, khai thác đá có đặc điểm:
Quá trình sàn xuất chi phí chung, nhưng tạo ra nhiều sp khác nhau

Giá thành sản xuất đá:
Nguyên liệu: đó thô, đá hộc, mua hoặc sản xuất, khai thác từ mỏ đá

Sản phẩm : có nhiều loại:
đá 1x2, 2x 4, 0 x 4, đá 4 x 6

Chi phí tất cả đều chung đề sản xuất, vì vậy phải xây dựng hệ số
- Hệ số được xây dựng trên cơ sở háo phí đề sản xuất 1 sản phẩm này so với 1 sản phẩm khác, hệ số doanh nghiệp khảo sát, xây dựng
- Thường hệ số chuẩn là 1

Bạn tham khảo file sau.

Đính kèm

• GiathanhsanxuatDA.xls
    37.5 KB · Lượt xem: 3,495
  • Z SX DA.rar
    10.2 KB · Lượt xem: 4,245
Sửa lần cuối:
V

vanduydinh

Guest
4/8/09
1
0
0
43
Thanh pho Ha Noi
Để tính giá thành sản phẩm trước hết bạn phải làm các bước sau:
I/ Tổng hợp gía thành:
-Chí phí NVL trực tiếp
- Chi phí nhân công
- Chi phí máy thi công (nếu có)
- Chi phí chung
II/ tính giá thành
- giá thành nhập kho
- giá thành tiêu thụ
thế là xong .chúc ban thành công!

T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
Chào bạn Haduc công ty tôi cũng làm về khai thác đá nhưng cả về đá ốp lát,tôi cũng đang lúng túng về tính giá thành bạn haduc đã làm lâu năm có kinh nghiêm có thế hướng dẫn tôi và các bạn trong diễn đàn cách tính giá thành về sản phẩm đá có được không ạ?

K

khanh08

Sơ cấp
24/12/09
6
4
3
BRVT
Tính giá thành đá xây dựng

BICHPHUONG đã tính được giá thành chưa.
Vấn đề này hợi khó xác định vì thiếu một số căn cứ. Tuy nhiên, phải xác định được trử lượng của một đợt khai thác. Diện tích đánh mìn, độ sâu hố khoan VD 9 lổ khoan cho 1 hàng, gồm 9 hàng như vậy S=980m2 và độ sâu 5m tương đương 4.900m3 đá. Sau đó tính các khỏan chi phí NVL nổ mìn, NC, Ca máy, chi phí máy, chi phí nhiên liệu, điện năng tiêu thụ, các khỏan chi phí khác, chi phí quản lý...Phí BVMT, thuế TNMT, chi phí khấu hao máy móc, tính trừ chi phí hao hụt. Sau đó lấy một lọai đá làm chuẩn và tính theo tỷ lệ của từng lọai sản phẩm để cho ra giá thành - Chú ý nên tính thêm giá nguyên liệu sơ khai (Chi phí mua mỏ) vì không có mỏ thì lấy đâu khai thác. Tuy nhiên phần này hơi khó định giá và thiếu cơ sở.
Mong em hạch toán thành công

C

cophailang

Guest
16/10/10
1
0
0
43
Quảng Trị
chào ban haduc81!
mình cũng mới vào nghề kế toán về ngành khai thác đá. Bạn có thể chỉ bảo thêm cho mình với.
mail: le_minhtamkt79@yahoo.com
Xin chân thành cám ơn và mong tin bạn hồi âm

N

ngocanhhanh

Guest
10/8/11
1
0
0
35
nghe an
minh đọc các bài viết của các bạn rồi.nhưng mình chưa hiểu lắm. minh lam ben công ty đá xẻ mà mình hiểu lắm về phần tập hợp chia phí và tính giá thành. bạn nào có file gửi cho mình với.công ty mình thành lập được 1 năm rồi nhưng giờ mới đi vào sản xuất.mọi lần thì đều hạch toán vào tk 242 j đi vào sản xuất thì mình phải phân bổ tk242 sao đây. chỉ dùm mình với cả on các bạn nhiều

mình đã xem file của bạn rồi.mình cảm ơn bạn.mà mình chưa hiểu rõ.bên mình sản xuất đá xẻ.thì gd khai thát đá tính giá thành sao?vi công ty mình mới đi vào sản xuất mà mình thì mới ra trường nên k hiểu lắm về vấn đề này.bạn có thể nói rõ và chỉ cách tính giá thành khai thác đá từ mỏ về dc k?

Sửa lần cuối:
M

meohen87

Guest
7/6/09
1
0
1
ha nam
Chào bạn haiduc!
Bạn có thể gửi mail cho mỉnh về cách tính giá thành trong ngành khai thác đá không? mình cũng mới làm kế toán tổng hợp trong ngành này nhưng mà mình vẫn mơ hồ về ngành này lắm. Công ty mình có 2 nguồn doanh thu đó là sản xuất các loại đá 1 x 2,4 x 6,... và gia công đá (tức là nhận đá nguyên liệu về gia công) vì vậy bạn có thể chỉ cho mình cách tính giá thành cho 2 ngành nghề trên không? Mong là bạn giúp được mình. Email của mình là: dinhthiluong24@yahoo.com

N

nguyenvuongg

Guest
13/12/05
13
1
1
37
Ứng Hoà hà tây
Bạn LEVANTON cho mình hỏi cái phần " Thực Hiện" trong bảng tính là như thế nào ? Giải thích cụ thể cho mình hiểu được không ? TP, BTP là gì ?

C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi
chào bạn haduc.cty mình cũng sản xuất kinh doah các loại đá trên, mà mình thì mới vào nghề còn rất nhiều điều chưa rõ.bạn có thể gửi cho mình 1 file mình có thể tham khảo không.cảm un nhiều

aha.chào bác nguyenvuong.tham gia diễn đàn lâu rồi mà hn e mới thấy xuất hiện 1 đồng hương hà tây.e ở bên mỹ đức bác ah.

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn LEVANTON cho mình hỏi cái phần " Thực Hiện" trong bảng tính là như thế nào ? Giải thích cụ thể cho mình hiểu được không ? TP, BTP là gì ?

Các thuật ngữ rất thông dùng mà bạn không hiều?
- Thực hiện : là số lượng thu được trong quá trình khai thác, chế biến đá.
- TP là số lượng thành phẩm
- BTP : là số lương bán thành phẩm.

Làm kế toán sản xuất, tính giá thành, có số liệu ví dụng trong file tạo sẵn mà cũng không hiều., không hình dung ra nữa thi chịu thật.

V

vobichngoc88

Sơ cấp
6/7/10
37
1
0
cầu giấy
Mình tìm mãi vấn đề của mình mà không thấy, cho mình hỏi chút nhé.
Bên mình sản xuất quặng thành phẩm (khai thác quặng cùng với 1 công ty khác sau đó cho qua hệ thống sàng tuyển rùi ra quặng thành phẩm). Nhưng có 1 khoản chi phí mà mình không biết phải hạch toán nó vào đâu. Đó là khoản đền bù hoa màu, cây cối khi mở rộng diện tích khai thác quặng và khoản đền bù giải phóng mặt bằng để xây một bể tinh quặng.
Hạch toán khoản chi phí này vào đâu được nhỉ?
Thanks cả nhà!

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Khoản đền bù này chắc chắn là lớn đúng ko bạn. Theo mình bạn nên để khoản này vào 242 để phần bổ dần vào chi phí khác 6278 để tính giá thành

levanton

levanton

Cao cấp
Khoản đền bù này chắc chắn là lớn đúng ko bạn. Theo mình bạn nên để khoản này vào 242 để phần bổ dần vào chi phí khác 6278 để tính giá thành

Mình cũng có ý viết vậy, nhưng bạn đã viết rồi, nên không viết nữa.

M

muabay204

Guest
9/9/11
5
0
0
Nghệ An
Bạn haduc ơi
Công ty mình cùng khai thác kinh doanh đá dây dựng, mình cũng vừa được giao nhiệm vụ làm kế toán tổng hợp tính giá thành, mình lớ ngớ lắm, bạn chỉ mình với.
Công ty mình cũng sx các loại đá xay nhu ban hoangthibichphuong nhưng đá hộc khai thác ra ngoài đưa vào sx các loại đá xay còn lựa bán trực tiếp cho khách hàng, mình không biết phân bổ thế nào về các chi phí sx chung ( như: điện SX, ...)
công ty mình có vốn điều lệ 4,5 tỷ nên hạch toán theo chế độ 48
haduc và các ban làm về đá xây dựng nhu mình cho mình xin fail tính giá thành với. Mail của mình là: dangquyet204@yahoo.com.vn
Cam on nhieu

cảm on bạn levanton, nhung về giá thành bán thành phẩm đá hộc thì tính giá thế nào vậy? nếu công ty ap dụng chế độ 48 và đá khỉ nổ mìn khai thác ra vừa để sx các loại đá kia vừa chọn lọc bán đá hộc

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp
Bạn haduc ơi
Công ty mình cùng khai thác kinh doanh đá dây dựng, mình cũng vừa được giao nhiệm vụ làm kế toán tổng hợp tính giá thành, mình lớ ngớ lắm, bạn chỉ mình với.
Công ty mình cũng sx các loại đá xay nhu ban hoangthibichphuong nhưng đá hộc khai thác ra ngoài đưa vào sx các loại đá xay còn lựa bán trực tiếp cho khách hàng, mình không biết phân bổ thế nào về các chi phí sx chung ( như: điện SX, ...)
công ty mình có vốn điều lệ 4,5 tỷ nên hạch toán theo chế độ 48
haduc và các ban làm về đá xây dựng nhu mình cho mình xin fail tính giá thành với. Mail của mình là: dangquyet204@yahoo.com.vn
Cam on nhieu

cảm on bạn levanton, nhung về giá thành bán thành phẩm đá hộc thì tính giá thế nào vậy? nếu công ty ap dụng chế độ 48 và đá khỉ nổ mìn khai thác ra vừa để sx các loại đá kia vừa chọn lọc bán đá hộc

Bạn xem file kèm theo ở bài #5. Nếu công ty bạn có sản xuất , họặc sàn lọc đá hộc thì chọn hệ số cho đá hộc, tương tự như các loại đá khác.
Có trường hợp đá hộc vừa là thành phẩm xuất bán, sử dụng, vừa là nvl đề sản xuất các loại đá khác, thì có thể tạo một số dòng trong file đề theo dõi chi phí và tính giá thành riêng cho đá hộc.

Sửa lần cuối:
M

muabay204

Guest
9/9/11
5
0
0
Nghệ An
Cảm ơn bạn levanton
Nhưng cty mình áp dụng chế độ 48, nếu mình tính giá thành đá hộc là giá thành bán thành phẩm, sau đó 1 phần BTP đó mình xuất sx đá xay, 1 phần mình xuất bán trục tiếp thì các chi phí như điện sx mình nên phân bổ thế nào nhỉ? bạn giúp mình lần nữa nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA