Hướng dẫn lập tờ khai thuế TNCN theo Quý mẫu 02/KK TNCN

• Thread starter thuy_bui
  • Ngày gửi
T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
Các bạn cho mình hỏi nhé:
Trong tờ khai thuế TNCN mẫu 02/ KK TNCN kê khai theo quý, mình có thắc mắc một số chỉ tiêu, cục thuế mỗi lúc hướng dẫn một khác:
Chỉ tiêu [08]: Tổng số lao động trong kỳ là của cả 3 tháng hay chia trung bình?
Chỉ tiêu [09]: Tổng thu nhập trả cho người lao động trong kỳ (tương tự)
Chỉ tiêu [10], [11], [12]: Tương ứng: Tổng số lao động thuộc diện khấu trừ thuế trong kỳ, Tổng thu nhập trả cho lao động thuộc diện khấu trừ, Tổng số người được phụ thuộc giảm trừ: Nếu chỉ tiêu 08, 09 là tổng cả 3 tháng trong quý thì chỉ tiêu 10, 11, 12 có lấy 1 tháng nhân 3 ko (giả dụ số người thuộc diện khấu trừ thuế là ổn định) hay chỉ lấy số người của 1 tháng?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Hướng dẫn kê khai mẫu 02 Thuế TNCN

Đính kèm

• 02 to khai khau tru TL-TC.doc
    73 KB · Lượt xem: 4,746
T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
Rất cảm ơn anh Khang nhưng phần hướng dẫn này em đã search và thấy trên mạng song em vẫn có thắc mắc như trên, các chỉ tiêu [10], [11], [12] trong hướng dẫn nói là tổng số người hoặc thu nhập trong quý nhưng bên em cũng chưa hiểu rõ lắm. Giả dụ mỗi tháng cty em có 3 người có thu nhập trên 4 triệu, có một người phải nộp thuế, tổng số người phụ thuộc cho 3 người là 5, thì các chỉ tiêu 3 người khấu trừ và 5 người phụ thuộc có nhân 3 không ah?

P

phuong hn

Sơ cấp
23/2/09
25
0
0
Hà Nội
các anh chị cho em hỏi với a. Thuế TNCN bắt đầu kê khai từ tháng mấy ạ? chưa đăng ký người phụ thuộc thì kê khai thế nào ạ? giúp em vói

K

khommitdoianh1984

Guest
8/9/09
18
0
0
40
TP.HCM
các anh chị cho em hỏi với a. Thuế TNCN bắt đầu kê khai từ tháng mấy ạ? chưa đăng ký người phụ thuộc thì kê khai thế nào ạ? giúp em vói
Em cứ khai bình thường, nhưng em phải đăng ký giảm trừ gia cảnh cho chi cục thuế trước 31/12/2009!

B

binhyenah

Guest
9/12/08
13
0
1
37
HN
Anh Phamvankhang ui!(Đây là báo cáo theo tháng hay quý ạ) Nếu như hướng dẫn của anh thì chỉ tiêu 09:tổng thu nhập phải trả cho người lao động trong kỳ ko phải là cộng tổng của cả 3 tháng trong quý à?

M

miennho

Guest
21/6/06
35
0
0
HN
Mình đã đọc CV hướng dẫn nhưng vẫn chưa rõ về chỉ tiêu 08. Đối với đơn vị kê khai thuế TNCN theo quý thì chỉ tiêu 08 là số lao động trong 1 tháng hay là cộng dồn 3 tháng. Ví dụ số lao động có ký hợp đồng của một công ty là: Tháng 7 có 10 người,tháng 8 có 10 người và tháng 9 là 11 người thì kê khai thế nào? Bạn nào nắm rõ vấn đề này thì giải thích cho cả nhà cùng biết với. Xin cảm ơn!

L

lylyxula

Guest
ban miennho noi dung .Mình đã đọc CV hướng dẫn nhưng vẫn chưa rõ về chỉ tiêu 08. Đối với đơn vị kê khai thuế TNCN theo quý thì chỉ tiêu 08 là số lao động trong 1 tháng hay là cộng dồn 3 tháng. Ví dụ số lao động có ký hợp đồng của một công ty là: Tháng 7 có 10 người,tháng 8 có 10 người và tháng 9 là 11 người thì kê khai thế nào? Bạn nào nắm rõ vấn đề này thì giải thích cho cả nhà cùng biết với. Xin cảm ơn!

P

phuong1012

Guest
23/6/09
2
0
0
41
Hà Nội
Trong tờ khai thuế TNCN mẫu 02/ KK TNCN kê khai theo quý, mình có thắc mắc một số chỉ tiêu, cục thuế mỗi lúc hướng dẫn một khác:
Chỉ tiêu [10], [11], [12]: Tương ứng: Tổng số lao động thuộc diện khấu trừ thuế trong kỳ, Tổng thu nhập trả cho lao động thuộc diện khấu trừ, Tổng số người được phụ thuộc giảm trừ: Nếu chỉ tiêu 08, 09 là tổng cả 3 tháng trong quý thì chỉ tiêu 10, 11, 12 có lấy 1 tháng nhân 3 ko (giả dụ số người thuộc diện khấu trừ thuế là ổn định) hay chỉ lấy số người của 1 tháng?

Em ví dụ nhỏ như thế này:
Tháng 7 công ty có 3 lao động là A , B , C
Tháng 8 có 4 lao động là A, B, C, D
Tháng 9 có 4 lao động là A, B, D, E
trong đó A, B, C thuộc diện khấu trừ thuế
--> kê khai thế này:
Chỉ tiêu [08] = 5 người (ở đây phải đếm số người thực sự đã làm ở công ty trong vòng 3 tháng qua, không chia trung bình gì cả)
Chỉ tiêu [09] = Tổng thu nhập trả cho 5 người trên trong quý, không chia trung bình
Chỉ tiêu [10] = 3 người (là A, B, C)
Chỉ tiêu [11] = Tổng thu nhập trả cho A, B, C trong cả 3 tháng
Chỉ tiêu [12] = Tổng số người phụ thuộc của A, B, C

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
--> kê khai thế này:
Chỉ tiêu [08] = 5 người (ở đây phải đếm số người thực sự đã làm ở công ty trong vòng 3 tháng qua, không chia trung bình gì cả)
Chỉ tiêu [09] = Tổng thu nhập trả cho 5 người trên trong quý, không chia trung bình

Chỉ tiêu [08] = 11 người (tháng 7 có 3 người, tháng 8 có 4 người, tháng 9 có 4 người)
Chỉ tiêu [09] = Tổng thu nhập trả cho 5 người trên trong quý,
Chỉ tiêu [10] = 8 người (tháng 7 có A,B,C; tháng 8 có A,B,C; tháng 9 có A,B)

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
--> kê khai thế này:

Làm như bạn này (Thuế TNCN - cho từng người, nên liệt kê không trùng).

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
--> kê khai thế này:

em cũng làm như bạn này, nhg cho em hỏi thêm là chỉ tiêu [10] Số lao động thuộc diện khấu trừ: là số lao động có thu nhập sau khi đã tạm tính giảm trừ gia cảnh phải khấu trừ thuế TNCN: tức là sau khi trừ BHXH, trừ 4 triệu, và trừ 1 triệu 6, nếu thu nhập vẫn lớn hơn 5 triệu thì mới thuộc chỉ tiêu này đúng ko ạ?

S

Slowly

Sơ cấp
7/10/09
27
0
0
Hải Phòng
em cũng làm như bạn này, nhg cho em hỏi thêm là chỉ tiêu [10] Số lao động thuộc diện khấu trừ: là số lao động có thu nhập sau khi đã tạm tính giảm trừ gia cảnh phải khấu trừ thuế TNCN: tức là sau khi trừ BHXH, trừ 4 triệu, và trừ 1 triệu 6, nếu thu nhập vẫn lớn hơn 5 triệu thì mới thuộc chỉ tiêu này đúng ko ạ?

Đúng vậy đó bạn.
Bạn sẽ lập một bảng chi tiết để tính thuế TNCN đúng ko? Bạn kê các khoản thu nhập của người lao động vào, sau đó trừ đi các khoản giảm trừ. Số còn lại > 0đồng (lớn hơn 0đồng) thì đó mới là số tiền nộp thuế, và người đó mới là người thuộc diện khấu trừ thuế.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Chỉ tiêu 8; 9: là tổng số LĐ thường xuyên ( số nười thực tế được trả lương), VD đơn vị bạn có 100 LĐ (được trả lương trong Quý ), thì số LĐ ghi 100; Thu nhập chịu thuế tính tổng cả quý.
- Chỉ tiêu 10; 11; 12: tương tự nhưng chỉ tính những người thuộc diện khấu trừ thuế sau khi giảm trừ gia cảnh còn TNTT và có thuế TNCN phải nộp thì ghi tương ứng cá chỉ tiêu này
- Giả sử tất cả các trưởng hợp đều có đủ 3 tháng, thu nhập ổn định thì phép tính của CQ bạn đơn giản quá
Trong hướng dẫn người ta tính số người chứ có tính lượt người đâu bạn

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
cho mình hỏi giả sử lương Gross là 6.000.000 thì thu nhập tính thuế sẽ = 6.000.000 - 6% BHXH - 4.000.000 = 1.640.000.
Vậy khai vào chỉ tiêu [9] Tổng TN trả cho LD trong kỳ: là tổng các khoản TN chịu thuế: ở đây sẽ là 6.000.000 hay 6.000.000 - 6% BHXH :wall:

Sửa lần cuối:
C

chin su

Trung cấp
16/5/09
54
0
0
hoang mai
Vậy khai vào chỉ tiêu [9] Tổng TN trả cho LD trong kỳ: là tổng các khoản TN chịu thuế: ở đây sẽ là 6.000.000 hay 6.000.000 - 6% BHXH ----> trả lời: Phỉa kê khai là 6.000.000 là đúng bạn à

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
vậy chỉ tiêu số (12): tổng số người phụ thuộc giảm trừ mình chỉ ghi của người lao động khấu trừ thuế thôi phải không? VD Cty mình có 2 người trên 5 triệu đồng, nhưng nếu sau khi giảm trừ người phụ thuộc thi 2 người này không phải nộp thuế, vậy đâu có cần kê khai chỉ tiêu số 12 phải không?

C

CơnMưaHạ

Guest
18/4/07
1
0
0
39
Quy Nhơn
Mình cũng thắc mắc chỗ chỉ tiêu [12], ví dụ cty mình có 10 người có thu nhập chịu thuế nhưng chỉ có 5 người có thu nhập tính thuế thôi, vậy mình khai chỉ tiêu [12] của 10 người hay của 5 người nhỉ?

H

hangktacb

Guest
28/4/09
20
0
0
bac ninh
Rất cảm ơn anh Khang nhưng phần hướng dẫn này em đã search và thấy trên mạng song em vẫn có thắc mắc như trên, các chỉ tiêu [10], [11], [12] trong hướng dẫn nói là tổng số người hoặc thu nhập trong quý nhưng bên em cũng chưa hiểu rõ lắm. Giả dụ mỗi tháng cty em có 3 người có thu nhập trên 4 triệu, có một người phải nộp thuế, tổng số người phụ thuộc cho 3 người là 5, thì các chỉ tiêu 3 người khấu trừ và 5 người phụ thuộc có nhân 3 không ah?
Chắc chắn là không được nhân 3, bạn chỉ nhân 3 số thu nhập (chỉ tiêu 09 và 11) nhưng với điều kiện cả 3 tháng lương không biến động không tăng cũng không giảm.còn nếu không thì bạn lấy tổng lương thực tế của mọi người T7+T8+T9

H

hangktacb

Guest
28/4/09
20
0
0
bac ninh
Mình cũng thắc mắc chỗ chỉ tiêu [12], ví dụ cty mình có 10 người có thu nhập chịu thuế nhưng chỉ có 5 người có thu nhập tính thuế thôi, vậy mình khai chỉ tiêu [12] của 10 người hay của 5 người nhỉ?

Của 5 người thôi ban.