Tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ

• Thread starter nhen con
  • Ngày gửi
nhen con

nhen con

Trung cấp
23/8/09
59
1
0
34
Hà Nội
các bác ơi, cho em hỏi chút. đó là khi tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ.nếu có 1 lô hàng doanh nghiệp đã mua, nhận được hóa đơn mua hàng, nhưng đến cuối kỳ hàng vẫn chưa về thì tính giá bình quân đó như thế nào ah?mong các bác chỉ giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
các bác ơi, cho em hỏi chút. đó là khi tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ.nếu có 1 lô hàng doanh nghiệp đã mua, nhận được hóa đơn mua hàng, nhưng đến cuối kỳ hàng vẫn chưa về thì tính giá bình quân đó như thế nào ah?mong các bác chỉ giúp em.

Trong TH này bạn phải xem xét thời điểm chuyển giao quyền sở hữu và xem xét có ghi nhận hàng đang đi đường hay không...!!!
Cho dù có ghi nhận hàng đi đường hay không, thì nó cũng không được đưa vào để tính giá xuất kho trong kỳ đâu nhé!
Thân!

K

kt5k3

Guest
28/6/09
1
0
1
37
thanh hoa
đúng rùi. bạn ketoan314 trả lời như vậy là đúng đấy vì theo phương pháp này thi giá trị tồn kho dầu kỳ và nhập trong kỳ chỉ tính đối với những hàng hoá thực sự tồn kho (tưc là có trong kho) kể cả các khoản hàng ban rui bị trả lại nhập kho. còn không tính dến nhưng hàng đang đi đường (TK151) hay hàng gửi bán (157). ok

P

Phan Hieu

Sơ cấp
24/10/09
1
0
1
37
Nghia Dan - Nghe An
tính giá xuất kho

Anh chị ơi, cho em hỏi: Công ty sản xuất sản phẩm bánh nguyên liệu nhập xuất kho rất nhiều, hàng tháng em phải tính giá xuất kho, nhưng là nhân viên mới nên em không biết nên tính giá xuất kho theo phương pháp nào để đơn giản nhất mà vẫn có lợi cho công ty.

B

baoyen91203

Guest
4/11/10
1
0
0
hai phong
anh chị giúp em nhé

anh chị ơi cho em hỏi phương pháp tính giá bình quân cả kì là thế nào ạ. E ko hiểu gì cả

M

momvip9

Sơ cấp
9/11/09
15
1
0
37
Hanoi
đấy là phương pháp tính giá hàng tồn kho
Khi bạn xuất đi một lô hàng thì bản phải xác định được giá trị của lô hàng đó
Tức là bạn phải biết được lô hàng đó trước khi được xuất đi (khi đang nằm trong kho) thì nó có giá trị là bao nhiêu
Để xác định giá trị tồn kho người ta có 4 phương pháp chính:
- Thực tế địch danh
- Nhập trước xuất trước
- Nhập sau xuất trước
- Bình quân gia quyền

Bình quân gia quyền thì dùng công thức tính bình quân. Có 2 cách tính
+ Bình quân gia quyền sau mỗi lần nhập hàng: Tức là mỗi lần nhập hàng lại tính ra một giá bình quân mới
+ Bình quân cả kỳ dự trữ: Tức là cuối kỳ tính giá bình quân tất cả các lần nhập hàng

Ngoải ra còn một số phương pháp khác nữa.

Bạn có tính bằng phần mềm hay excel không, nếu nó là hàng đang đi đường thì liệu nó có được nhập vào bảng tính giá trị hàng tồn kho của bạn không. Ví dụ nó là hàng hóa, thì lúc này nó đang đi đường chưa nhập kho thì chưa hạch toán vào 156 thế thì trên bảng nhập xuất tồn để tính giá hàng tồn kho của tài khoản 156 sẽ chưa có số hàng này. Sao phải lo nhỉ.

Sửa lần cuối:
T

try mysefl

Sơ cấp
29/9/13
4
0
0
hà nội
Ðề: Tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ

Nếu mà hóa đơn về zùi, mà hàng vẫn chưa về thi k phải tính vào giá bình quân đâu nha bạn nhen con

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA