Hạch toán phụ cấp lưu trú?

• Thread starter KimHieuVu
  • Ngày gửi
K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Cty mình có quy định mỗi ngày đi công tác thì được hưởng khoản phụ cấp lưu trú (50.000-70.000d/ngày). Thức chất khoản này là hỗ trợ chi tiêu vặt cho người đi công tác ngoài tiền ăn, ở, đi lại. Vậy cho mình hỏi khoản này mình Hạch toán thế nào? mình định đưa vào CP của từng công trình thì đưa vào TK nào? có tính Thuế TNCN trên khoản này kg? bạn nào làm rồi hướng dẫn mình với.

Sao kg bác nào giúp em vậy nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dienmap

Guest
21/8/09
2
0
0
40
thành phố hồ chí minh
khoản này bạn vẫn tính thuế thu nhập cá nhân
bạn phải có quy định trong hợp đồng hoặc thoả ước lao động tập thể thì mới đưa vào chi phí. Bạn nên đưa vào TK 642 luôn nếu đưa vào từng hạn mục công trình thì sẽ đội giá vốn lên.

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
khoản này bạn vẫn tính thuế thu nhập cá nhân
bạn phải có quy định trong hợp đồng hoặc thoả ước lao động tập thể thì mới đưa vào chi phí. Bạn nên đưa vào TK 642 luôn nếu đưa vào từng hạn mục công trình thì sẽ đội giá vốn lên.
dienmap ơi!Đưa vào 642 có hợp lý kg bạn? trong khi CP côgn tác này là phục vụ cho từng công trình, từng Hợp đồng cụ thể? thế nên mình tính đưa vào CPSXC của từng công trình. có dc kg bạn nhỉ?

K

KHUETN

Sơ cấp
2/12/09
4
0
0
40
TP.HCM
Công ty mình có hỗ trợ CNV đi công tác như sau:
- Tiền ăn 100k/người/ngày
- Tiền phòng 150k/người/ngày
tuy nhiên cả 2 loại chi phí trên đều phái có hóa đơn đỏ mới được thanh toán.

M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
bạn nên xem tt130 thì sẽ rõ vì phụ cấp công tác phí của dn ngoài o được vượt quá 2 lần mức quy định về chế độ công tác phí do btc ban hành. nếu cần tôi sẽ mail cho thông tư về chế độ công tác phí, lưu trú đó.

M

misanhi

Guest
1/12/09
1
0
0
41
ha noi
hạch toán phụ cấp lưu trú

cho minh hỏi một chút. Với giá phụ cấp 100 nghìn/ngày/người, thì chắc nhân viên ko thể ăn ở cửa tiệm có hoá đơn đỏ được. Vậy khi tính vào chi phí của doanh nghiệp, về khoản chi phí phụ cấp này có nhất thiết phải co HĐ đỏ ko vậy, Nếu có thì nó được viết ở thông tư nào vậy. Mình đọc thì chỉ thấy nêu vấn đề giới hạn của loại chi phí nay thôi. Mong các bạn giúp mình với

M

mititgai

Sơ cấp
14/1/11
6
0
0
Hưng Yên
Mình cũng gặp trường hợp tương tự như misanhi
Sếp đưa cho mình 1 loạt giấy đi đường bảo mình vẽ gì thì vẽ cho thêm chi phí
mà ko có 1 HĐ nào cả chỉ có dấu chữ ký của nơi đến thôi.
Vậy theo các bác thì mình được phép cho bao nhiêu vào phụ cấp kiểu giấy đi đường thế này là hợp lý ạ??
Phụ cấp đi đường 250km cả đi và về
Phụ cấp lưu trú???

Chúc các bác tham gia diễn đàn sk

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA