Cách hạch toán theo hình thức Chứng từ ghi sổ

• Thread starter Haithaina
  • Ngày gửi
H

Haithaina

Guest
16/7/09
25
0
0
39
Cua lo men thuong
Mọi người làm ơn cho mình hỏi chút xíu. Hình thức Chứng từ ghi sổ là trình tự ghi từ sổ nào đến sổ nào ạ. Mình lơ mơ quá giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội
Mọi người làm ơn cho mình hỏi chút xíu. Hình thức Chứng từ ghi sổ là trình tự ghi từ sổ nào đến sổ nào ạ. Mình lơ mơ quá giúp mình với

Hic, không phải như thế đâu bạn ơi. Hình thức chứng từ ghi sổ nghĩa là bạn dùng các chứng từ ghi sổ để vào sổ cái. Trong đó, mỗi chứng từ ghi sổ là bạn tập hợp các nghiệp vụ phát sinh từ các chứng từ gốc bạn ạ. Bạn xem lại mẫu biểu các sổ sách kế toán theo hình thức chứng từ ghi sổ đi nhé. trên đó thể hiện rõ mà.

H

Haithaina

Guest
16/7/09
25
0
0
39
Cua lo men thuong
bạn ơi Hình thức Chứng từ ghi sổ mà công ty mình đăng ký hình thức chứng từ ghi sổ với cơ quan thuế khi mới thành lập mà

H

Haithaina

Guest
16/7/09
25
0
0
39
Cua lo men thuong
Có năm hình thức sổ kế toán mà công ty mình dăng ký là hình thức Chứng từ ghi sổ mà. Ý mình hởi là ghi sổ theo hình thức công tgy minh thì ghi trình tự như thế nào ạ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Hình thức kế toán chứng từ ghi sổ
1/Nguyên tắc,đặc trưng cơ bản : Căn cứ trực tiếp để ghi sổ kế toán tổng hợp là "chứng từ ghi sổ". Quá trình ghi sổ kế toán tách rời 02 quá trình :
+ Ghi theo trình tự thời gian trên sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ.
+ Ghi theo nội dung kinh tế trên sổ cái.
2/Các loại sổ kế toán chủ yếu :
- Chứng từ ghi sổ
- Sô đăng ký chứng từ ghi sổ
- Sổ cái
- Các sổ, thẻ, kế toán chi tiết ( lưu ý: DN phát sinh sử dụng bao nhiêu TK thì có bấy nhiêu sổ chi tiết )
3/Nội dung, trình tự ghi sổ
- Hàng ngày hoặc định kỳ, kế toán căn cứ chứng từ kế toán đã kiểm tra để lập chứng từ ghi sổ hoặc căn cứ vào các chứng từ kế toán đã được kiểm tra phân loại để lập bảng Tổng hợp chứng từ kế toán theo từng loại nghiệp vụ, trên cơ sở số liệu của Bảng Tổng hợp chứng từ kế toán để lập chứng từ ghi sổ. Chứng từ ghi sổ sau khi đã lập xong chuyển cho Kế toán trưởng ( hoặc người phụ trách kế toán ) duyệt, rồi chuyển cho kế toán tổng hợp đăng ký vào sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ để ghi số và ngày tháng vào chứng từ ghi sổ. Chứng từ ghi sổ sau khi đã ghi vào sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ mới được sử dụng để ghi vào sổ cái và các sổ, thẻ kế toán chi tiết.
- Sau khi phản ánh tất cả chứng từ ghi sổ đã lập trong tháng vào sổ cái, kế toán tiến hành cộng số phát sinh nợ, số phát sinh có và tính số dư cuối tháng của từng tài khoản. Sau khi đối chiếu khớp đúng, số liệu trên sổ cái được sử dụng lập "Bảng cân đối tài khoản".
- Đối với các tài khoản phải mở sổ, thẻ kế toán chi tiết thì chứng từ kế toán, Bảng Tổng hợp chứng từ kế toán kèm theo chứng từ ghi sổ là căn cứ vào sổ, thẻ kế toán chi tiết theo yêu cầu của từng tài khoản. Cuôi tháng tiến hành cộng các sổ, thẻ kế toán chi tiết, lấy kết quả lập Bảng Tổng hợp chi tiết theo từng tài khoản tổng hợp để đối chiếu với số liệu trên sổ cái của từng tài khoản đó. Các Bảng Tổng hợp chi tiết của từng tài khoản sau khi đối chiếu được dùng làm căn cứ lập Báo cáo tài chính.

Từ diễn đàn kê khai thuế

H

Haithaina

Guest
16/7/09
25
0
0
39
Cua lo men thuong
Nhwung bạn ơi cho mình hỏi là giờ công ty mình đã thành lập lâu rùi nhưng từ trước tới giờ không có kế toán nào vào sổ sách cả. Giờ mình muốn hỏi các bạn nhờ các bạn chỉ tỉ mĩ hơn được không ạ

levanton

levanton

Cao cấp
Nhưng bạn ơi cho mình hỏi là giờ công ty mình đã thành lập lâu rùi nhưng từ trước tới giờ không có kế toán nào vào sổ sách cả. Giờ mình muốn hỏi các bạn nhờ các bạn chỉ tỉ mĩ hơn được không ạ

Anh NPT đã hướng dẫn, trích dẫn chi tiết rồi, bạn theo từng mục 1. 2.,3 như anh NPT ghi mà làm, chú ý đến mục 3_ trình tự ghi sổ. Khi nào bạn không hiểu được điểm nào trong đó thì viết bài hỏi tiếp.

Hoặc theo một ví dụ trong link sau
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=44108

C

comoc

Guest
16/4/10
2
0
0
38
đà nẵng
chào cả nhà !
em mới ra trường nên chưa biêt nhiều cái. Cho em hỏi trình tự để sắp xếp chứng từ như thế nào cho đúng được không ạ công ty em làm theo hình thức chứng từ ghi sổ em ơn cả nhà nhiều lắm

P

phuongtro

Guest
31/1/10
1
0
0
36
thai binh
kế toán tiền lương

cho em hỏi. giả sử lương phải trả cho bộ phận bán hàng là 35triệu khi hạch toán là:
Nợ TK 641: 35tr
Có TK 334: 35 tr
cô giáo em sửa là phải có thêm : Có TK 338 nữa
thế là sao em ko hiểu. nếu thêm thì sẽ hách toán số tiền thế nào
mọi ngưòi giúp em với

T

thaihang5588

Guest
22/9/10
34
0
0
35
Do luong nghe An
cả nhà ơi có ai giúp em cách ghi nhâtj ký b hánàng ,mua hàng không ạ? ngươì thì bảo em ghi hàng hoá thanh toan băngf tìn mặt,ngươì thì bảo là ghi hàng hoá cònn ơj chưa thanh toán,em mơí vào nghêf nên râts mong đươcj sự giúp đơx của cả nhà.giúp em

C

chuongmuc

Guest
24/2/10
2
0
0
daknong
cho em hỏi. giả sử lương phải trả cho bộ phận bán hàng là 35triệu khi hạch toán là:
mọi ngưòi giúp em với

Nếu mà có bảo hiểm XH và BHYT thì ghi Có TK 338

missthuy89

missthuy89

Sơ cấp
13/10/10
29
0
0
34
PHÚ THỌ !!!!!!!! ("_")
doanh nghiệp bạn ghi sổ kế toán theo hình thức nhật ký chung .bạn vào nhât ký bán hàng và mua hàng khi doanh nghiêp ban phát sinh nghiệp vụ mua chịu và bán chịu , trong sổ chia ra các mục rồi bạn . phần ghi Nợ tk 131 và Ghi có Tk 331 bạn ghi tổng số tiền. các tài khoản còn lại ban căn cứ vào số tiền thực tế để vào thôi bạn . chúc bạn thành công

A

alexaccgmdhp

Sơ cấp
28/6/10
9
0
0
Hải Phòng
Em ơi TK 338 để trích BHXH, BHYT... đấy. Cô giáo em sửa là đúng rùi! Em định chốn BH hả??

lapkebk52

lapkebk52

Guest
23/10/09
10
0
0
35
Hà Nội
chắc là cần trích luôn bảo hiểm cho bộ phận đó!

L

lhphuong5

Sơ cấp
27/4/11
9
0
0
36
Tien Giang
mọi ngưòi giúp em với
Khi chi lương bộ phận bán hàng, cần khấu trừ bảo hiểm y tế, BHXH, BHTN luôn ấy bạn ơi, để công ty nộp thay người lao động ấy. DK
No 641
Có TK 334
Khi chi lương
No TK 334
Co TK 3383/4/431
Co TK 111/112

Sửa lần cuối:
T

thinhna

Sơ cấp
28/9/09
7
0
0
46
ninh binh
ban dk nhu the la dung roi? Nhung neu Co giao ban co them tk 338 thi ban phai xem lai nghiep vu hoac Cty ban co trich va dong bao hiem cho cong nhan ko nhe?

ban dk the la dung roi? Nhung neu Co giao ban cho them Tk 338 nua thi ban hay xem lai xem la Cty ban co trich va dong bao hiem cho cong nhan ko nhe ?

Sửa lần cuối:
Ðề: Cách hạch toán theo hình thức Chứng từ ghi sổ

cô giáo bạn bảo như vậy vì: thực tế lương phải trả bộ phận bán hàng không phải tất cả là 35tr. Còn các khoản trích theo lương trừ vào lương của người lao động nữa.
Ví dụ: Các khoản trích theo lương là 8,5% trừ vào lương của người lao động thi điịnh khoản là:
Nợ641: 35,000,000
C334:32,025,000
C338:2,975,000

N

nghiaprao211

Guest
11/1/12
2
0
0
34
ha noi
Ðề: Cách hạch toán theo hình thức Chứng từ ghi sổ

tớ cũng mới đi làm.nhìn chung khâu sx ctu cũng rất quan trọng. 1 sx theo thời gian phát sinh của ctu (ngày tháng ghi trên ctu), 2 sx các chứng từ cùng loại.ví dụ các chứng từ thu tiền VN thang1, các ctu chi tiền VN tháng 1....nvay sẽ dễ dàng trong việc lập bảng kê (nếu cty làm) và ctu ghi sổ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA