Cách hạch toán trong đầu tư xây dựng co bản

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12
12,021 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của kosada
    Địa chỉ
    Xu la
    Post Thanks / Like
    kosada vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cách hạch toán trong đầu tư xây dựng co bản

Các anh chị cho em hỏi một chút
    Cơ sở cũ của DN em nằm trong diện giải toả nên hiện nay đang tiến hành xây dựng nhà xưởng, nhà điều hành..., thiết lập hệ thống máy móc mới hoàn toàn. Vậy các vật liệu xây dựng mua về như xi măng, sắt thép, thiết bị... có cần làm thủ tục nhập kho hay phiếu chi gì không? Thuế VAT hàng tháng vẫn được khấu trừ theo định kỳ chứ? Làm thế nào để hợp lý hoá đưa vào TSCĐ?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của HAILONGNGUYENBA
    Địa chỉ
    Ha noi
    Post Thanks / Like
    HAILONGNGUYENBA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kosada Xem bài
    Cơ sở cũ của DN em nằm trong diện giải toả nên hiện nay đang tiến hành xây dựng nhà xưởng, nhà điều hành..., thiết lập hệ thống máy móc mới hoàn toàn. Vậy các vật liệu xây dựng mua về như xi măng, sắt thép, thiết bị... có cần làm thủ tục nhập kho hay phiếu chi gì không? Thuế VAT hàng tháng vẫn được khấu trừ theo định kỳ chứ? Làm thế nào để hợp lý hoá đưa vào TSCĐ?
    Đây là trường hợp DN bạn tự xây dựng rồi. Việc NVL mua về có nhập kho hay đưa thẳng đến công trình là tuỳ vào từng loại NVL và do bạn thôi. Thuế GTGT đầu vào vẫn được khấu trừ bình thường. Để hợp lý hoá đưa vào TSCĐ bạn cần tính giá thành sản phẩm xây lắp bằng cách:
    - Hàng ngày tập hợp chi phí phát sinh trong quá trình xây lắp theo 4 khoản mục: Cp NVL trực tiếp 621, Cp nhân công trực tiép 622, Cp máy thi công 623, Cp SXC 627.
    - Cuối kỳ kết chuyển các chi phí này vào TK 241 (Chi phí xây dựng cơ bản dở dang)
    - Khi công trình hoàn thành bàn giao đưa vào sdụng: Nợ TK 211/Có TK 241

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Perfume_at
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Perfume_at vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kosada Xem bài
    Như bên mình toàn bộ chi phí tập hợp qua 154 nhưng đều phải nhập xuất kho đàng hoàng rồi từ kho xuất ra dùng theo tiến độ công trình sau đó kết chuyển sang 241 khi hoàn thành và nghiệm thu bàn giao sang 211.
    Thuế được khấu trừ bình thường nhưng để đưa giá trị quyết toán vào TSCĐ phải tuân thủ mọi quy định liên quan về xây dựng cơ bản : từ khâu lập duyệt dự toán, chào thầu, xét thầu,... đến khi thi công, nghiệm thu, quyết toán vật tư, quyết toán công trình,...

5. Thành viên Hình đại diện của haichaukt
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    haichaukt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-05-2010, 07:51 #4
    Chao, trường hợp này giống cty mình quá. Công ty mình sản xuất các sản phẩm từ sắt thép và giờ cũng đang tự xây dựng một nhà xưởng và nhà điều hành mới.
    Giờ mình không biết tập hợp chi phí theo cách nào thì hợp lý, mọi người cho mình lời chỉ dạy nhé!
    Mình định xuất kho NVL (sắt, thép) để làm nhà và các NVl khác như cọc bê tông, si măng (đã nhập kho khấu trừ thuế từ trong năm) và định khoản Nợ 241 có 152.
    Còn những NVL mới thì mình nhập trực tiếp luôn Nợ 241, Nợ 133 và có 111.
    Chi phí nhân công và các chi phí khác cũng vậy, Nợ 241 và có 622 or 627...
    Như vậy có được không hay cứ phải cho vào tính giá thành rồi kết chuyển sang 241, mà mình làm trên phần mềm, chưa thạo lắm phần này nên cứ băn khoăn.
    Mọi người giúp mình với nhé! Cảm ơn nhiều nhiều dưới mọi hình thức, hihi

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của dddd
    Địa chỉ
    231 tôn đức thắng - đống đa - hn
    Post Thanks / Like
    dddd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình thì các chi phí trong năm PS tập hợp 621,622,623,627 cuối kỳ kế toán kết chuyển vào 154..khi nào hoàn thành đưa vào sử dụng minh đưa vào 211
    Không biết như vậy có đúng không nữa,cả nhà cùng cho ý kiến..
    Ngoài ra bên mình xây dựng và có cho thuê và bán 1 phần công trình sau khi hoàn thành..Mình không biết phải định khoản thế nào..Mong cả nhà giúp đỡ..
    Phúc, Lộc, Thọ

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tonggiap
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    tonggiap vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi haichaukt Xem bài
    Chao, trường hợp này giống cty mình quá. Công ty mình sản xuất các sản phẩm từ sắt thép và giờ cũng đang tự xây dựng một nhà xưởng và nhà điều hành mới.
    Giờ mình không biết tập hợp chi phí theo cách nào thì hợp lý, mọi người cho mình lời chỉ dạy nhé!
    Mình định xuất kho NVL (sắt, thép) để làm nhà và các NVl khác như cọc bê tông, si măng (đã nhập kho khấu trừ thuế từ trong năm) và định khoản Nợ 241 có 152.
    Còn những NVL mới thì mình nhập trực tiếp luôn Nợ 241, Nợ 133 và có 111.
    Chi phí nhân công và các chi phí khác cũng vậy, Nợ 241 và có 622 or 627...
    Như vậy có được không hay cứ phải cho vào tính giá thành rồi kết chuyển sang 241, mà mình làm trên phần mềm, chưa thạo lắm phần này nên cứ băn khoăn.
    Mọi người giúp mình với nhé! Cảm ơn nhiều nhiều dưới mọi hình thức, hihi
    theo mình thì phải tập hợp vào các TK 621,622,627,623 sau đó kết chuyển vào 241(XDCB) và chuyển sang 211 là hợp lý,chứ TK 154 tập hợp để tính giá thành sản phẩm./

8. Thành viên Hình đại diện của caokeu
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    caokeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Với phương án cộng dồn tất cả các hoá đơn đưa vào một tài khoản 2412, làm theo các cách mấy bạn hương dẫn.
    Có điều cho e hỏi là với phương pháp cộng từng phần thế này mình có cần[/B]phari có dự toán chi phí xây dựng,cần hoá đơn hạch toán sau khi công trình hoàn thành không.[/B]anh chị cho em biết là mình sẽ cần những loại giấy tờ cần thiết nào để khấu hao cho công trình tự xay dựng không có bản vẽ...

9. Thành viên Hình đại diện của Cuckthd
    Địa chỉ
    Hai Duong
    Post Thanks / Like
    Cuckthd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hi các bạn!
    tiện cùng chủ đề mình hỏi chút.
    Đầu tư XDCB cty mình phải đi vay, nhưng tại thời điểm này đang thiếu vốn công trình đầu tư XDCB bị dừng lại. Vậy chi phí lãi vay cơ bản tại thời điểm này hạch toán vào Tk 241 có hợp lý ko?( Lãi vay được vốn hoá đó)
    Thanks các bạn.

10. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Địa chỉ
    SG
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Cuckthd Xem bài
    Hi các bạn!
    Đầu tư XDCB cty mình phải đi vay, nhưng tại thời điểm này đang thiếu vốn công trình đầu tư XDCB bị dừng lại. Vậy chi phí lãi vay cơ bản tại thời điểm này hạch toán vào Tk 241 có hợp lý ko?( Lãi vay được vốn hoá đó)
    Thanks các bạn.
    XDCB dừng lại, vậy trên tk 241 sẽ không phát sinh chi phí, như vậy thì tiền vay đâu có phục vụ cho việc hình thành TSCĐ trong thời gian này đâu mà chi phí vay đòi vốn hoá?

11. Thành viên Hình đại diện của le thi minh hanh
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    le thi minh hanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Cuckthd Xem bài
    Hi các bạn!
    Thanks các bạn.
    theo minh thi neu la viec can thiet trong qua trinh hinh thanh cong trinh thi von hoa binh thuong,con phat sinh lam ngung hoat dong phat trien tai san thi khong von hoa ban a.trong trhop nay viec phat sinh nay la ngoai du kien nen ko dc von hoa vao tsan dau