Hỏi về kế toán dự án ODA

• Thread starter uthoi
  • Ngày gửi
U

uthoi

Guest
2/8/08
3
0
0
Hanoi
Em vừa mới apply vào vị trí kế toán nước ngoài của một dự án ODA nhưng thực sự em không có kinh nghiệm gì. Anh/ chị nào đã làm rồi cho em xin tý kinh nghiệm với ạ. Có thể hơi chung chung, cho em xin luôn một số mẫu biểu báo cáo, hoặc chỉ cho em đường link với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuynguyenvnn

Guest
1/8/07
43
0
0
39
Hà Nội
Minh cung dang lam ke toan du an ODA voi WB, cung kha vat va day ban ah

T

tolequyen

Guest
21/1/09
4
0
1
Ha noi
HU hu e cũng vừa dc tuyển vào làm kế toán dự án ODA mà ch có tí kinh nghiệm nào cả, ch thuynguyenvnn cho bon e it thông tin với, về tài khoản sử dụng, biểu mẫu báo cáo hay là các quy định về lĩnh vực kế toán này với. giúp e với . email của e là: tolequyen@gmail.com.

U

uthoi

Guest
2/8/08
3
0
0
Hanoi
híc, hình như phần này các bác chẳng buồn click vào thỉ phải, mình làm dự án cũng gần 1 năm rồi
Tuỳ cơ chế của nhà tài trợ và chính phủ việt nam, vốn đối ứng mình theo quyết định 19 vì dự án mình thuộc Bộ
Vốn tài trợ thì theo quy chế chi tiêu của EU-cái này thì tuỳ yêu cầu của nhà tài trợ

K

kokichi80

Guest
22/12/08
1
0
0
44
Hà Nội
phần này it bài viết quá, bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo đi

M

Mickey0308

Guest
25/8/10
1
0
0
Ha noi
Thuynguyenvnn oi! Minh vua tham gia dien dan. Minh dang can mot so kinh nghiem ke toan du an ODA. Ban cho minh xin dia chi email hoac so dien thoai cua ban de minh tien nho va chut. Cam on ban nhieu!

P

pearlvnat

Guest
18/3/11
1
0
0
Hà Nội
Hi, mình cũng mới được phân công làm kế toán dự án ODA do EU tài trợ. chân ướt chân ráo nên cũng chưa biết rõ lẵm về các quy định liên quan. Vốn đối ứng thì rõ ràng rồi, còn về tiền tài trợ mình cũng đang phải tìm hiểu. Về phần mềm kế toán, các loại báo cáo (EU), và những vấn đề cần lưu tâm khi thanh quyết toán cũng như hoàn thuế GTGT của loại dự án này. Cả nhà chỉ giáo giúp mình với nhé. Many thanhks.
P/s: uthoi giờ chắc có kinh nghiệm dày dặn rồi nhỉ, cho mình xin vài ý kiến quý báu nhé.

T

thuyduong3681

Guest
13/12/10
3
0
0
Hà Nội, Việt Nam
mình cũng mới làm kế toán thanh toán cho dự án ODA của Nhật. bác nào có kinh nghiệm trong thanh toán hợp đồng theo thời gian của dự án ODA của Nhật thì chỉ bảo giúp với nhé. TKS

N

Nguyen Hoang Diep

Guest
30/8/11
1
0
0
44
Ha noi
Hi, mình cũng mới vào làm cho một dự án ODA, không biết phải làm những loại báo cáo gì. Bây giờ thự hiện kiểm soát chi theo TT 225, vậy có phải qua xác nhận của kho bạc nhà nước nữa hay chuyển thẳng UNC ra Ngân hàng phục vụ thôi. Khi làm báo cáo theo chế độ Việt Nam thì sử dụng nhũng tài khoản nào trong hệ thống kế toán. Bạn nào biết chỉ cho mình với. Thanks

M

moclaniu

Guest
14/11/10
2
0
1
vinh
Chào cả nhà. Mình cũng mới tham gia diễn đàn, và cũng đang tìm hiểu thông tin về lĩnh vực này. Mong đc mọi người có link gì về kế toán dự án ODA thì share mình với ạ. Mình rất cần thông tin ạ. Many thanks

T

trankimhoa

Guest
14/11/07
5
0
0
Hà Nội
Ðề: Hỏi về kế toán dự án ODA

Huhu, sao chả có ai trợ giúp gì cả

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air

Topic này khá lâu, nhưng thực sự câu hỏi của các bạn không cụ thể nên không biết giúp được gì.

Mỗi Dự án ODA với các nhà tài trợ khác nhau, cơ quan thực hiện Dự án khác nhau thì hệ thống kế toán, hệ thống báo cáo sẽ được xây dựng khác nhau. Nếu bạn mới nhận công việc này, các tài liệu sau cần đọc:
1. Hiệp định Dự án, Sổ tay hướng dẫn hoạt động của Dự án
2. Hướng dẫn/quy định về hoạt động tài chính của nhà tài trợ và phần vốn đối ứng của VN liên quan đến hoạt động của Dự án (cái này thì nhiều tài liệu :)
==> Thông tin cần thu thập
- Các hoạt động của Dự án
- Các nguồn tài trợ tương ứng với từng hoạt động, tỷ lệ tài trợ
- Các quy định tài chính của nhà tài trợ & của CP Việt Nam (VD: Định mức chi phí, các chi phí hợp lý hợp lệ)
- Form mẫu các chứng từ của Dự án (VD yêu cầu về các chứng từ để kiểm soát chi ở Kho Bạc...)
- Xem yêu cầu về hệ thống kế toán theo quy định của VN ko (VD: QĐ kế toán cho HCSN)
- Xem yêu cầu về báo cáo tài chính của nhà tài trợ và của phần VN

Sơ lược vậy, các bạn hỏi cụ thể hơn thì có thể có hướng dẫn chi tiết hơn nhá ;)

P/S: (Tự nhiên nhớ tới bác honghot :D)

K

kdvang1

Sơ cấp
6/11/13
4
0
1
28
Hải phòng

Phần này it bài viết quá, bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo đi