Thời gian bắt đầu trích khấu hao TSCĐ

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/5 12345 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 48
16,449 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của candyman253
    Địa chỉ
    hhh
    Post Thanks / Like
    candyman253 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Thời gian bắt đầu trích khấu hao TSCĐ

Mấy anh (chị) giúp em về việc KHTSCĐ này chúc:
    - Công ty em đăng ký thành lập & cấp MST vào 22/06/2009, nhưng chính thức đi vào hoạt động 01/07/2009.
    - Công ty em có mua 1 TSCĐ đã qua sử dụng (1 xe container: 509tr & 1 sơmi-rơmooc 212tr trên HĐ ghi ngày 25/6/2009 ). Và ( 1 bộ máy vi tính trên HĐ ghi 23/07/2009 ) …vậy khi em đưa vào trích khấu hao thì em sẽ tính số kỳ đã trích khấu hao lần đầu tiên hết tất cả 3 TSCĐ đó là vào ngày 01/08/2009 phải không mấy anh (chị)….
    - Vì xe container & sơmi-rơmooc đó đã qua sử dụng nên em để thời gian trích khấu hao là 60 tháng, và máy tính 36 tháng vậy có hợp lý không?.
    Mấy anh ( chị) giúp em với

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Chạy xe ôm ^^ Hình đại diện của hiepnt1974
    Địa chỉ
    Hạ Long city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add hiepnt1974 on Facebook
    hiepnt1974 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi candyman253 Xem bài
    - Công ty em đăng ký thành lập & cấp MST vào 22/06/2009, nhưng chính thức đi vào hoạt động 01/07/2009.
    - Công ty em có mua 1 TSCĐ đã qua sử dụng (1 xe container: 509tr & 1 sơmi-rơmooc 212tr trên HĐ ghi ngày 25/6/2009 ). Và ( 1 bộ máy vi tính trên HĐ ghi 23/07/2009 ) …vậy khi em đưa vào trích khấu hao thì em sẽ tính số kỳ đã trích khấu hao lần đầu tiên hết tất cả 3 TSCĐ đó là vào ngày 01/08/2009 phải không mấy anh (chị)….
    - Vì xe container & sơmi-rơmooc đó đã qua sử dụng nên em để thời gian trích khấu hao là 60 tháng, và máy tính 36 tháng vậy có hợp lý không?.
    Em trích hết các tài sản trên vào tháng 7 luôn đi

Xe ô tô em trích trong vòng 6 năm ( 72 tháng )

Riêng máy tính, trên HĐ có ghi tách màn hình và CPU không?
    Nếu ghi tách, em hạch toán luôn vào TK chi phí, Nếu Ghi liền mà tổng giá trị trên 10 triệu em hạch toán vào TSCĐ và tính trích trong 3 năm ( 36 tháng là được rồi )

Thân

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của candyman253
    Địa chỉ
    hhh
    Post Thanks / Like
    candyman253 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hiepnt1974 Xem bài
    Em trích hết các tài sản trên vào tháng 7 luôn đi

Xe ô tô em trích trong vòng 6 năm ( 72 tháng )

Riêng máy tính, trên HĐ có ghi tách màn hình và CPU không?
    Nếu ghi tách, em hạch toán luôn vào TK chi phí, Nếu Ghi liền mà tổng giá trị trên 10 triệu em hạch toán vào TSCĐ và tính trích trong 3 năm ( 36 tháng là được rồi )

Thân
    -Cho em hỏi....vậy là mình trích KHTSCĐ là dựa vào ngày tháng ghi trên hoá đơn chứ không phải dựa vào ngày đăng ký hoạt động phải không.
    - Vậy theo a nói nếu em trích tháng 7 hết trong vòng 6 năm thì có phải vầy không : 509tr/72 tháng=>>mỗi kỳ em KH 7.069.445.....từ T7-T9 được 3 tháng như vậy tổng cộng em KH trong 3 tháng : 21.208.335.....Em tính vậy có đúng 0 anh xem giúp
    -HĐ mua máy tính nó ghi gộp chung tổng cộng 6,5tr vậy mình có đưa vô TSCĐ được không hay đưa vào chi phí quản lý luôn.
    thay đổi nội dung bởi: candyman253, ngày 05-09-2009 lúc 15:56

5. Thành viên Hình đại diện của VINA
    Địa chỉ
    Bắc Giang
    Post Thanks / Like
    VINA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    05-09-2009, 16:41 #4
    Khi trích khấu hao TSCĐ phải dựa trên ngày đưa TS vào sử dụng( một số trường hợp mua TS về nhưng chưa đưa vào sử dụng ngay) hoặc ngày trên hoá đơn GTGT.
    Muốn là TSCĐ phải có trị giá TS lớn hơn 10tr
    máy tính của bạn nói chỉ có thể đưa vào chi phí . Trước tiên hạch toán vào TK 242 rồi phân bổ dần

6. cowgirl BaVi Hình đại diện của giang3v
    Địa chỉ
    Ba Vì - Hà Tây - HN2
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add giang3v on Facebook
    giang3v vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thời gian trích khấu hao TSCĐ bắt đầu từ ngày đưa TSCĐ đó vào sử dụng, phục vụ cho hđ SXKD, còn máy tính phải từ 10 triêụ mới được hạch toán vào TSCĐ

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của hoakiemtoan
    Địa chỉ
    quang binh
    Post Thanks / Like
    hoakiemtoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    THế này nhé em phải xác định lại xem bộ máy vi tính có đủ điều kiện Là tài sản cố định không đã còn với xe container và sơmi-rơmooc bạn tiến hành các thủ tục sau:
    - Đầu tiên bạn phải tham khảo giá thị trường của xe container và sơmi-rơmooc cùng loại đó Nhưng mới 100% đó sáu đó tính thời gian khấu hao như sau:
    Thời gian khấu hao (xe container và sơmi-rơmooc)=509 tr or 212 tr/ Giá sản phẩm mới tính trên thị trường của (xe container và sơmi-rơmooc) * Thời gian khấu hao sản phẩm mới tương đương theo QĐ 206 là 6-10 năm
    Đấy cái khó là xác định thời gian khấu hao tài sản cố định đã qua sử dụng đã được giải quyết việc còn lại tính khấu hao thì dể quá phải không bạn, tham khảo thêm QD 206 bạn nhé;chúc bạn thành công trong công việc
    (Thời gian khấu hao chính là thời gian sử dụng hữu ích tài sản cố định)
    Còn thời gian bắt đầu trích khấu hao là tính từ lúc tài sản đưa vào sử dụng như các bạn nói đấy
    Thân
    thay đổi nội dung bởi: hoakiemtoan, ngày 07-10-2009 lúc 21:53

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tuxedo_ta
    Địa chỉ
    hung yen
    Post Thanks / Like
    tuxedo_ta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích vào tháng 7 luôn đi bạn.Còn thòi gian khấu hao thì theo QĐ 206 thì t kH của TSCĐ cũ mới mua về=(giá trị hợp lý của TSCĐ/giá bán mới của TSCĐ tại thời điểm mình mua về)* t KH của TSCĐ mới
    Trong đó giá hợp lý là giá mua+Thuế không được khấu trừ+chi phí liên quan(có ctừ đầy đủ)
    Thời gian KH của TS mới cùng loại với TS cũ mua về đã có trong Phụ lục 1 của QĐ 206
    Thân!

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của the deathline
    Địa chỉ
    BINH DUONG
    Post Thanks / Like
    the deathline vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-11-2009, 19:57 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoakiemtoan Xem bài
    THế này nhé em phải xác định lại xem bộ máy vi tính có đủ điều kiện Là tài sản cố định không đã còn với xe container và sơmi-rơmooc bạn tiến hành các thủ tục sau:
    - Đầu tiên bạn phải tham khảo giá thị trường của xe container và sơmi-rơmooc cùng loại đó Nhưng mới 100% đó sáu đó tính thời gian khấu hao như sau:
    Thời gian khấu hao (xe container và sơmi-rơmooc)=509 tr or 212 tr/ Giá sản phẩm mới tính trên thị trường của (xe container và sơmi-rơmooc) * Thời gian khấu hao sản phẩm mới tương đương theo QĐ 206 là 6-10 năm
    Đấy cái khó là xác định thời gian khấu hao tài sản cố định đã qua sử dụng đã được giải quyết việc còn lại tính khấu hao thì dể quá phải không bạn, tham khảo thêm QD 206 bạn nhé;chúc bạn thành công trong công việc
    (Thời gian khấu hao chính là thời gian sử dụng hữu ích tài sản cố định)
    Còn thời gian bắt đầu trích khấu hao là tính từ lúc tài sản đưa vào sử dụng như các bạn nói đấy
    Thân
    Sẵn đây mọi người cho mình hỏi luôn nha:
    công ty mình cũng mua xe cont và remooc cũ, nhưng mấy cái này cũ lắm òi, đời 1992, 1993... lận. Bây giờ những loại này không còn loại mới 100% nữa.
    Vậy làm sao xác định được giá trị sản phẩm mới cùng loại để tính số năm trích khấu hao đây? Có công văn nào hướng dẫn cho việc này không mấy anh chị?
    Công ty mình tranh nhau mấy tháng nay mà chẵng ai chịu ai nên chưa tính được khấu hao nữa, gần hết năm nữa rồi!!!!!

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của hoakiemtoan
    Địa chỉ
    quang binh
    Post Thanks / Like
    hoakiemtoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi the deathline Xem bài
    công ty mình cũng mua xe cont và remooc cũ, nhưng mấy cái này cũ lắm òi, đời 1992, 1993... lận. Bây giờ những loại này không còn loại mới 100% nữa.
    Vậy làm sao xác định được giá trị sản phẩm mới cùng loại để tính số năm trích khấu hao đây? Có công văn nào hướng dẫn cho việc này không mấy anh chị?
    Công ty mình tranh nhau mấy tháng nay mà chẵng ai chịu ai nên chưa tính được khấu hao nữa, gần hết năm nữa rồi!!!!!
    Trường hợp bạn thì trong quyết định 206 chưa đề cập đến được, thế này nhe công văn áp dụng do mình tạo ra thôi, bạn làm công văn hỏi cục thuế địa phương ấy. Những trường hợp nhạy cảm như thế này cách này là nhanh nhất bạn à.
    Chúc bạn thành công

11. http://thanhvunt.com Hình đại diện của thanhvunt
    Địa chỉ
    Nha Trang
    Post Thanks / Like
    thanhvunt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi the deathline Xem bài
    Xe cũ vậy thì còn được đăng kiểm bao lâu vậy bạn?