Hạch toán 154 còn khi công trình đã hoàn thành

• Thread starter Tru0ngNguY3n
  • Ngày gửi
T

Tru0ngNguY3n

Sơ cấp
7/3/11
4
0
1
35
Đồng Nai
Cty em có 3 công trình đã hoàn thành năm 2010 vơí 2011 nhưng Chi phí 154 của công trình đó năm 2012 vân còn, bây giơ em phải hạch toán ntn ạh...
bên cty kiêm toán cty em chỉ là hạch toán vào nợ 4212/có 154
em hỏi chị kế toán khác, chỉ nói em nên để như vậy vài năm nữa rồi đưa 811.

anh chị nào biết chỉ giúp em ạh

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Hạch toán 154 còn khi công trình đã hoàn thành

Cty em có 3 công trình đã hoàn thành năm 2010 vơí 2011 nhưng Chi phí 154 của công trình đó năm 2012 vân còn, bây giơ em phải hạch toán ntn ạh...

Cách làm tốt nhất là xem lại BCTC các năm đó và làm điều chỉnh bổ sung.

C

caomyhuyen

Sơ cấp
28/2/09
14
0
1
48
vungtau

Trước hết bạn phải kiểm tra hồ sơ công trình để biết vì sao dư và dư cái gì thì mới tìm ra hướng xử lý đúng được. Còn bên công ty kiểm toán nói bạn ghi N421/C154 là cách làm an toàn. Và một yếu tố cũng không kém phần quan trọng là công trình đó công ty bạn thi công theo hình thức nào? Công ty tự tổ chức thi công hay giao khoán cho đội thi công?
Nói túm lại là dù thế nào đi chăng nữa thì bạn vẫn phải kiểm tra để tìm nguyên nhân bạn nhé!

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

Chào bạn!

- 3 hợp đồng của bên bạn là thi công hay thiết kế vậy? nếu là thi công thì có thể khoản chi phí đó là chi phí bảo hành sản phẩm đấy, thường thì bảo hành sản phẩm chỉ là kết chuyển từ 154-> 632 mà thui (nếu trong qua trình bảo hành phát sinh chi phí)

- nếu là hượp đồng thiết kế thì mình nghĩ bạn nên điều chỉnh lại báo cáo tài chính các năm trước! nhưng khi điều chỉnhnhuw vậy thì chi phí tăng và doanh thu giảm -> bạn phải đảm bảo rằng các chi phí của bạn là hợp lý của những hợp đồng đó, nếu không cơ quan thuế sẽ tra hỏỉ bạn và bạn phải giải trình khôn khéo, để họ ko loại chi phí của bạnkhi quyết toán

chúc bạn thành công ^^

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

nếu dư nhiều thì điều chỉnh, còn nếu không đáng kể thì ghi giảm 421 là an toàn nhất. sau này thuế kiểm tra họ đỡ nghi ngờ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Trong XL vào cuối năm để GQ vốn A - B thường ký nghiệm thu trước ( nợ khối lượng ) trong BB nghiệm thu phần tồn tại có ghi: bên B hoàn thành tiếp ..... lúc đó kế toán kiểm tra để lập dự phòng phần việc còn phải làm. Sang năm sau phát sinh kế toán HT bình thường ( như HT BH theo yêu cầ của A ) từ nguồn dự phòng. Nếu phần tồn tại không ghi gì thì phát sinh đó vào 811 và khi tính thuế TNDN phải loại ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA